• Vì sao D2 Giảng Võ chưa thành lập được ban quản trị tòa nhà?

    Vì sao D2 Giảng Võ chưa thành lập được ban quản trị tòa nhà?

    09/10/2017 2:26 PM

    Trước thông tin xung quanh việc thành lập ban quản trị và việc quản lý quỹ bảo trì Tòa nhà D2 Giảng Võ. Mới đây, Công ty CP Đầu tư phát triển nhà Gia Bảo (Công ty Gia Bảo) đã lên tiếng lý giải về những vấn đề này.

  • Người Việt định cư ở nước ngoài có được nhận thừa kế quyền sở hữu nhà?

    Người Việt định cư ở nước ngoài có được nhận thừa kế quyền sở hữu nhà?

    09/08/2017 1:08 PM

    CafeLand - Theo quy định tại Khoản 1 Điều 186 Luật Đất đai 2013, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng có quyền sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật về nhà ở thì có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

  • Dùng chiêu… xin gia hạn để dự án không bị thu hồi

    Dùng chiêu… xin gia hạn để dự án không bị thu hồi

    08/09/2015 9:55 PM

    Hàng loạt dự án (DA) bất động sản tại Hà Nội đã được Sở Xây dựng Hà Nội đề nghị thu hồi giấy chứng nhận đầu tư hoặc thay đổi chủ đầu tư, thậm chí là thu hồi cả DA. Để tránh bị rơi vào bảng “phong thần” thu hồi DA, không ít chủ đầu tư đang tìm cách xin gia hạn thời gian.

  • Chậm thay đổi chủ sở hữu (trong thừa kế) có bị phạt ?

    Chậm thay đổi chủ sở hữu (trong thừa kế) có bị phạt ?

    13/12/2013 1:32 PM

    Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Gia đình tôi sau khi được cấp sổ đỏ vẫn còn đang nợ thuế đất là 70 triệu đồng.

  • Nhận thừa kế, cho tặng bất động sản bao nhiêu lần thì phải chịu thuế ?

    Nhận thừa kế, cho tặng bất động sản bao nhiêu lần thì phải chịu thuế ?

    03/12/2013 10:56 AM

    Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Luật sư cho tôi hỏi có quy định nào về việc nhận thừa kế, cho tặng bất động sản bao nhiêu lần thì phải chịu thuế khi nhận tài sản.

  • Thừa kế tài sản khi không có di chúc

    Thừa kế tài sản khi không có di chúc

    05/06/2013 10:56 AM

    Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Vợ chồng, con cái ông A đã chết hết, tuyệt tự và không có chắt ruột, vậy đất đai tài sản của ông ai là người được hưởng thừa kế ?

  • Thủ tục thừa hưởng đất do người thân để lại

    Thủ tục thừa hưởng đất do người thân để lại

    27/05/2013 11:17 AM

    Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Kính chào Luật sư, Cha mẹ tôi đã mất nhưng không để lại di chúc.

  • Hỏi về luật thừa kế

    Hỏi về luật thừa kế

    16/01/2012 2:28 AM

    Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung: Ông nội tôi có 2 người vợ, người vợ cả là Bà nội tôi sinh được 5 người con (3gái, 2trai): 3 bác gái đi lấy chồng và có gia đình riêng. Chú tôi đã hy sinh còn bố tôi hiện sống cùng anh em tôi và ở căn nhà do ông bà tôi để lại thừa kế.

  • Di chúc cho người chưa sinh ra có hiệu lực?

    Di chúc cho người chưa sinh ra có hiệu lực?

    03/01/2012 6:46 AM

    Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung: Cha tôi năm nay 51 tuổi, hiện có lập di chúc để phân chia tài sản (của riêng cha tôi) cho các con. Tài sản gồm hai căn nhà và ba thửa đất cùng nhiều tài sản có giá trị khác. Trong đó, cha tôi có làm di chúc để lại một căn nhà cho một đứa con riêng của ông, chưa được sinh ra. Xin hỏi cha tôi lập di chúc như vậy có hợp pháp không? Em bé chưa được sinh ra có được quyền thừa kế?

  • Di chúc chưa được địa phương xác nhận có hiệu lực?

    Di chúc chưa được địa phương xác nhận có hiệu lực?

    03/11/2011 9:45 AM

    Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung: Tôi là con gái thứ chín trong gia đình, năm 2007 trước khi mất cha tôi có để lại di chúc chia đều mảnh đất nông nghiệp 3000m2 cho ba người con gái (cha tôi có 11 người con, tất cả đều có gia đình, và đã được cha tôi chia tài sản khi còn sống, riêng ba người con gái thì chưa được chia).

  • Xin thừa kế có được không?

    Xin thừa kế có được không?

    14/10/2011 7:30 AM

    Tôi đang định cư ở Mỹ. Cha mẹ tôi có mua miếng đất 2.000m2 trước năm 1975, cha tôi đã mất năm, đến năm 2000 mẹ tôi bán 1/2 phần đất trên, 1/2 phần đất còn lại trên đó có một căn nhà (của tôi đã xây trước năm 1975, mẹ tôi đứng tên) mẹ tôi đã sang tên căn nhà trên đã có sổ hồng cho những người cháu đang ở VN, mà tôi và em tôi (cũng ở Mỹ) không biết gì cả.

  • Thừa kế hợp đồng góp vốn

    Thừa kế hợp đồng góp vốn

    26/08/2011 6:08 AM

    Chồng tôi có ký hợp đồng góp vốn đầu tư vào dự án bất động sản, việc góp vốn đã hoàn tất, chỉ còn chờ xây dựng nhà, hoàn chỉnh cơ sở hạ tầng là được cấp chủ quyền. Vừa rồi, chồng tôi qua đời không lập di chúc. Thừa kế hàng thứ nhất chỉ có tôi và con. Các con lại muốn nhường phần di sản thừa kế cho tôi. Vậy thủ tục phải như thế nào? (Thu Hằng, Q.9, TP.HCM)

Quyền thừa kế đất đai như thế nào?Những câu hỏi liên quan sẽ được cập nhật trên trang tạp chí bất động sản Cafeland