• Làm gì khi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có sai sót?

    Làm gì khi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có sai sót?

    23/05/2019 8:32 AM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Nhà tôi và hàng xóm được cấp đất xây nhà từ năm 1990 đến nay, không có tranh chấp, không thay đổi ranh giới hay hiện trạng khu đất. Năm 2008, nhà nước cấp Giáy chứng nhận quyền sử dụng đất cho tôi, cụ thể: mặt tiền rộng 4m, mặt hậu rộng 4,3m, hai bên dài 23m.

  • Quyền sở hữu nhà của người có quốc tịch Việt Nam

    Quyền sở hữu nhà của người có quốc tịch Việt Nam

    22/05/2019 8:33 AM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Tôi đang định cư ở Mỹ, có quốc tịch Mỹ, đồng thời tôi cũng có hộ chiếu việt Nam. Tôi dự định mua một thửa đất ở xã Thanh Cao, Hà Nội, vậy tôi có được đứng tên sổ đỏ hay không?

  • Quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình được Nhà nước cho thuê đất

    Quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình được Nhà nước cho thuê đất

    20/05/2019 8:47 AM

    Xin hỏi về quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm theo quy định Luật Đất Đai 2013.

  • Quy định về cấp sổ đỏ với đất có nhiều mục đích sử dụng

    Quy định về cấp sổ đỏ với đất có nhiều mục đích sử dụng

    18/05/2019 8:26 AM

    Xin luật sư cho hỏi, pháp luật quy định như thế nào về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với đất xây dựng khu đô thị, khu dân cư nông thôn, khu sản xuất kinh doanh có nhiều mục đích sử dụng đất khác nhau?

  • Căn cứ xác định diện tích đất ở sử dụng trước 1975

    Căn cứ xác định diện tích đất ở sử dụng trước 1975

    14/05/2019 1:31 PM

    Tôi được biết Khoản 2, Điều 103 Luật Đất đai 2013 quy định, thửa đất ở có vườn ao được hình thành trước ngày 18/12/1980 và người sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 100 của Luật này thì diện tích đất ở được xác định theo giấy tờ đó.

  • Có được cộng dồn diện tích để xác định đất trong hạn mức?

    Có được cộng dồn diện tích để xác định đất trong hạn mức?

    13/05/2019 2:03 PM

    Tôi đang sử dụng một thửa đất ở do hưởng thừa kế của cha mẹ (chưa làm thủ tục nhận thừa kế) thuộc địa bàn tỉnh Hà Tây (cũ) đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vào năm 2006 và không phải nộp tiền sử dụng đất.

  • Chuyển mục đích sử dụng đất và chi phí phải nộp

    Chuyển mục đích sử dụng đất và chi phí phải nộp

    08/05/2019 1:50 PM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Tôi có mua một miếng đất 5,06 x 19m tại huyện Bình Chánh, TP.HCM năm 2018 với giá hơn 700 triệu đồng. Trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có ghi là đất trồng cây lâu năm đến năm 2065 (tổng diện tích là 2.183m2).

  • Nhận thừa kế quyền sử dụng đất, có phải đóng thuế?

    Nhận thừa kế quyền sử dụng đất, có phải đóng thuế?

    07/05/2019 11:12 AM

    Chú tôi không vợ, không con, tôi là người nuôi dưỡng chú trong những năm qua. Trước khi chú tôi mất, chính quyền địa phương và bà con khu phố đã lập di chúc cho tôi được thừa kế thửa đất 275m2 đất ở của chú tôi để lại, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên chú tôi.

  • Chuyển đổi mục đích sử dụng đất trồng cây lâu năm sang đất ở

    Chuyển đổi mục đích sử dụng đất trồng cây lâu năm sang đất ở

    04/05/2019 11:24 AM

    Tôi có mua lại một thửa đất rộng 4.752,2m2 sửa dụng ổn định trước năm 1990, được cấp sổ lần đầu năm 1997, loại đất trồng cây lâu năm.

  • Quy định về tách thửa đất tại tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu

    Quy định về tách thửa đất tại tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu

    04/05/2019 8:18 AM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Tôi có mua một mảnh đất 5 x 17m = 85m2 đất nông nghiệp sổ chung tại phường Rạch Dừa, TP Vũng Tàu. Xin hỏi, tôi muốn là thủ tục tách thửa thì có được không và cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

  • Quyền thừa kế của người Việt Nam định cư ở nước ngoài

    Quyền thừa kế của người Việt Nam định cư ở nước ngoài

    03/05/2019 8:13 AM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Gia đình nội có phân chia đất cho cha tôi. Cha tôi đã mất và gia đình đồng ý chia đất cho mẹ tôi đứng tên. Mảnh đất hiện đang được cô tôi đứng tên. Mẹ tôi là công dân Mỹ đã đi khỏi Việt Nam từ năm 1975.

  • Giao dịch bán đất khi không có sự đồng ý của các thành viên khác trong gia đình

    Giao dịch bán đất khi không có sự đồng ý của các thành viên khác trong gia đình

    02/05/2019 8:27 AM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Ông bà có để lại một mảnh đất thổ cư cho bố tôi (bố tôi đứng tên chủ hộ). Hiện bố tôi đang giao dịch bán mảnh đất này, tuy nhiên không có sự tham gia của mẹ tôi (mẹ tôi không chấp thuận) thì việc mua bán này có hợp pháp không?

  • Phân chia di sản thừa kế, tài sản chung

    Phân chia di sản thừa kế, tài sản chung

    25/04/2019 2:07 PM

    Khi ba mẹ tôi mất anh chị em chúng tôi gồm 06 người lập bảng phân chia tài sản thừa kế nội bộ chỉ có người cậu làm chứng. Sau đó chúng tôi đã thực hiện theo đúng bảng thỏa thuận này.

  • Đất đang có người sử dụng, có được giao cho người khác?

    Đất đang có người sử dụng, có được giao cho người khác?

    24/04/2019 8:22 AM

    Năm 2000 gia đình tôi có ký giấy xác nhận cho UBND xã mượn đất xây trường học, nay UBND xã yêu cầu gia đình tôi ký giấy để đăng ký quyền sử dụng đất cho trường.

  • Cho tặng nhà đất, có trả lại được không?

    Cho tặng nhà đất, có trả lại được không?

    22/04/2019 8:28 AM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Em trai có cho tôi một mảnh đất có nhà trên đó, giấy tờ đã được sang tên tôi. Nhưng hiện tại tôi có việc phải đi xa nên muốn trả mảnh đất lại cho em.

  • Hỏi về chuyển đổi mục đích sử dụng đất, xây nhà trọ cho thuê

    Hỏi về chuyển đổi mục đích sử dụng đất, xây nhà trọ cho thuê

    19/04/2019 8:26 AM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Trên sổ đỏ nhà tôi có ghi tổng diện tích đất là 400m2, trong đó có 75m2 là đất ở và 325m2 là đất vườn, thời hạn sử dụng lâu dài. Hiện tại tôi muốn xây nhà trọ cho thuê trên tổng diện tích 400m2 thì có được không? Mong luật sư giải đáp giúp. Xin cảm ơn.

  • Quy định về tách thửa

    Quy định về tách thửa

    18/04/2019 8:17 AM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Tôi ở Thôn Đoài, Phú Minh, Sóc Sơn – Hà Nội, có mua 1 thửa đất có diện tích 72m2 (6x12) của chủ đất có tổng diện tích 348m2. Năm 2009 họ đã bán cho người khác 48m2. Hiện tại trên sổ đỏ thể hiện là đã tách 48m2 và đất còn lại là 25m mặt tiền và 12m dài.

  • Xin cấp sổ đỏ cho nhà đất được thừa kế

    Xin cấp sổ đỏ cho nhà đất được thừa kế

    13/04/2019 9:24 AM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Năm 1995, mẹ tôi có mua một mảnh đất 600m2 nhưng chỉ làm giấy mua bán tay và không ra địa chính làm thủ tục. Năm 2013, chính quyền địa phương có thông báo khu đất mẹ tôi mua sẽ nằm trong vùng quy hoạch.

Xem theo ngày

Nơi tư vấn nhà đất và giải đáp các vấn đề về bất động sản, nhà đất, các vấn đề tranh chấp, pháp luật đang được quan tâm. Đặt câu hỏi tại CafeLand.