Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Luật sư tư vấn giúp tôi việc chuyển mục đích đất từ đất vườn lên đất thổ cư.

Nhà tôi cất năm 1985 trên đất vườn do cha đứng tên, đến năm 1993 xin số nhà tạm để gắn điện kế.


Nay nhà xuống cấp và tôi muốn xây lại, giờ xin chuyển lên đất thổ cư có diện tích 250m vậy phải làm những thủ tục gì để giảm thuế? Bởi vì tôi nghe nói là nhà cất 1993 được giảm thuế.


Nếu có, nhờ Luật sư chỉ giúp tôi phải làm các bước nào để được giảm thuế.


 Xin chân thành cảm ơn !

trangcaoltp@...

Luật sư Lê Thị Chiêu Oanh – Công ty Luật TNHH Đất Luật trả lời:

Theo Nghị định số 198/2004/NĐ-CP ngày 03/12/ 2004 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất, hộ gia đình, cá nhân đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng đất đó đã được sử dụng ổn định trước ngày 15/10/1993 mà còn nợ tiền sử dụng đất thì được miễn tiền sử dụng đất hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền giao đất ở trước ngày 15/10/1993 theo quy định của pháp luật về đất đai thì không phải nộp tiền sử dụng đất.

Trường hợp của bạn, bạn phải nộp tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất như sau: “Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở sang làm đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp.

Trường hợp hộ gia đình, cá nhân được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn, ao không được công nhận là đất ở hoặc đất nông nghiệp sang đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp thì thu tiền sử dụng đất bằng chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp” (Khoản 2 Điều 5 Nghị định số 17/2006/NĐ-CP ngày 27/01/2006 của Chính phủ).

CafeLand kết hợp Công ty Đất Luật
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Trương Kim Ngân     Trương Kim Ngân - 09/04/2014 10:28 AM     Trả lời

Tôi muốn hỏi 1 số ý giống người đăng bài này mong được giải đáp Gia đình tôi muốn mua 1 miếng đất vườn ở khu Vườn Thơm, quận Bình Chánh với diện tích là 10x20 để xây nhà ở nên phải chuyển sang đất thổ cư, nên tôi muốn hỏi trong trường hợp của tôi thì gia đình tôi phải đóng thuế sao để được chuyển thành đất thổ cư. Xin cảm ơn

 (0 (0)

Trả lời
Tên dự án Triệu đồng
Hòa Bình Green Đà Nẵng 1,221 - 2,277
Central Coast Đà Nẵng 837 - 2,030
Royal Sea 1,800 - 2,626
Prosper Plaza 865 - 1,236
Tabudec Plaza 1,260 - 1,855
Tòa P1 Imperial Plaza 1,989 - 3,570
Condetel Carava Resort 2,200 - 3,064
Airlink City 390 - 878
Vision Bình Tân 750 - 1,283
Park View Tower Hoàng Mai 1,221 - 1,714
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin bất động sản tại Việt Nam.