Tháng 8-2011, mẹ tôi nhờ anh họ đứng tên giùm một căn hộ chung cư. Nay mẹ tôi muốn đứng tên làm chủ sở hữu nhà thì nên làm hợp đồng tặng cho hay hợp đồng mua bán nhà?

Mẹ tôi cần đóng những loại thuế nào, lệ phí trước bạ là bao nhiêu?


Nguyễn Thị Như Ý (nhu_y9186@...)


Luật sư LÊ BỬU THÀNH trả lời:


Theo Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân (TNCN), thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản (như thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở...); thu nhập từ nhận quà tặng là bất động sản và tài sản khác phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng là loại thu nhập chịu thuế TNCN.


Theo đó, về nguyên tắc, nếu làm hợp đồng chuyển nhượng căn hộ thì người đang đứng tên là chủ sở hữu căn hộ phải nộp thuế TNCN (2% trên giá chuyển nhượng hoặc 25% trên chênh lệch giữa giá chuyển nhượng với giá mua và các chi phí liên quan). Nếu làm hợp đồng tặng cho nhà ở thì người nhận tặng cho phải đóng thuế TNCN bằng 10% trên phần giá trị tài sản vượt trên 10 triệu đồng.


Riêng về lệ phí trước bạ nhà, đất, theo Nghị định số 45/2011 của Chính phủ về lệ phí trước bạ, mức thu là 0,5% trên giá tính lệ phí trước bạ do UBND cấp tỉnh ban hành.

Theo PLTP

0
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cập nhật thực trạng thị trường bất đông sản hiện nay, cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.