Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Chào luật sư, tôi có vấn đề sau mong luật sư tư vấn giúp.

Tôi có căn hộ chung cư cần bán. Gần đây, tôi nghe nói có luật thuế thu nhập cá nhân mới là 25% chênh lệch.

Căn hộ này lúc trước tôi mua có giá 500 triệu đồng giờ bán với giá 900 triệu đồng thì phải đóng thuế tới 100 triệu sao?

Nếu như khai giá bán thấp hơn hoặc bằng 500 triệu đồng thì tôi có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không? Và tôi có phải chịu thêm khoản phí nào cho việc mua bán này nữa không?

Tôi xin cảm ơn.

antonthuong@...

Công ty Luật ANT Lawyers trả lời:

Hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập cá nhân, tại Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của Bộ Tài chính và Điều 4 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP ngày 27/6/2013 của Chính phủ  thì trường hợp có thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất được miễn thuế phải đồng thời đáp ứng các điều kiện sau:

-  Chỉ có duy nhất quyền sở hữu một nhà ở hoặc quyền sử dụng một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó) tại thời điểm chuyển nhượng.

-  Có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày.

-  Chuyển nhượng toàn bộ nhà ở, đất ở.

Căn cứ điều 23 Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007, sửa đổi bổ sung năm 2012, thuế suất toàn phần áp dụng cho thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản là 25% thu nhập tính thuế.

Trong đó, thu nhập tính thuế được xác định bằng giá trị chuyển nhượng quyền sử dụng đất trừ giá vốn và các chi phí hợp lý liên quan.

- Giá trị chuyển nhượng là giá theo hợp đồng.

- Giá vốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong một số trường hợp cụ thể được xác định như sau: 
a. Đối với đất có nguồn gốc nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất, thu tiền cho thuê đất thì căn cứ vào chứng từ thu tiền sử dụng đất, thu tiền cho thuê đất của Nhà nước; 
b. Đối với đất nhận quyền sử dụng từ các tổ chức, cá nhân thì căn cứ vào hợp đồng và chứng từ hợp pháp trả tiền khi nhận quyền sử dụng đất, quyền thuê đất (khi mua); 
c. Đối với trường hợp đấu giá quyền sử dụng đất là giá trúng đấu giá. 
- Chi phí hợp lý liên quan đến việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất là các khoản chi phí thực tế phát sinh và có chứng từ, hóa đơn hợp pháp, bao gồm: 
a. Các loại phí, lệ phí theo quy định của pháp luật liên quan đến cấp quyền sử dụng đất; 
b. Chi phí cải tạo đất, san lấp mặt bằng (nếu có); 
c. Các chi phí khác liên quan trực tiếp đến việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất. 

Do đó, bạn có thể xác định thuế thu nhập cá nhân cho việc chuyển nhượng bất động sản của mình dựa trên hướng dẫn trên.

CafeLand kết hợp Công ty Luật ANT
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Tên dự án Triệu đồng
Royal Sea 1,800 - 2,626
Prosper Plaza 865 - 1,236
Tabudec Plaza 1,260 - 1,855
Tòa P1 Imperial Plaza 1,989 - 3,570
Condetel Carava Resort 2,200 - 3,064
Airlink City 390 - 878
Vision Bình Tân 750 - 1,283
Park View Tower Hoàng Mai 1,221 - 1,714
Cityland Park Hills 2,000 - 5,333
Mandarin Garden 2 2,010 - 3,900
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin bất động sản tại Việt Nam.