Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Tôi có quyền sử dụng đất tại Nam Định và một căn nhà ở Đà Nẵng.

Tôi muốn dùng hai tài sản này để thế chấp khi vay vốn ngân hàng. Vậy cho hỏi, tôi có thể để hai tài sản này làm thành một hợp đồng thế chấp được không? Xin luật sư tư vấn giúp tôi.

Chân thành cảm ơn.

namhai03@...

Luật sư Nguyễn Thị Huỳnh, Công ty luật TNHH ATIM trả lời bạn như sau:

Căn cứ Điều 42 Luật Công Chứng năm 2014 quy định về phạm vi công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản thì:

“Công chứng viên của tổ chức hành, nghề công chứng chỉ được công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi tổ chức hành nghề công chứng đặt trụ sở, trừ trường hợp công chứng di chúc, văn bản từ chối nhận di sản là bất động sản và văn bản ủy quyền liên quan đến việc thực hiện các quyền đối với bất động sản

Như vậy, trường hợp bạn dự định thế chấp tài sản toạ lạc ở hai tỉnh khác nhau thì phải lập thành hai Hợp Đồng, mỗi hợp đồng chỉ được công chứng tại tổ chức công chứng nơi có bất động sản.

CafeLand kết hợp Công ty luật TNHH ATIM
  • Chuyện “quýt làm cam chịu” trên thị trường năm qua

    Chuyện “quýt làm cam chịu” trên thị trường năm qua

    Thị Trường  -  26/01/2017 1:23 PM

    CafeLand – Thị trường bất động sản năm 2016 vừa khép lại với nhiều cung bậc cảm xúc. Có những nốt thăng như những con số về giao dịch thành công ở nhiều dự án, niềm vui có nhà mới của nhiều đôi vợ chồng trẻ. Song song đó có những nốt trầm, là chuyện nhiều dự án và chủ đầu tư sai phạm khiến người mua nhà gánh chịu thiệt thòi. Đây là chuyện không dễ nguôi ngoai và có thể còn tái diễn.

  • 3 bài học người mua nhà cần nhớ trong năm 2016

    3 bài học người mua nhà cần nhớ trong năm 2016

    Thị Trường  -  28/12/2016 1:46 PM

    CafeLand – Trong năm 2016, người mua nhà tại các dự án chung cư đã phải đối mặt với không ít rủi ro. Sau đây là 3 “bài học” người mua cần ghi nhớ để tránh lặp lại vết xe cũ.

  • Thi hành án dừng bán đấu giá nhà để dân nộp tiền

    Thi hành án dừng bán đấu giá nhà để dân nộp tiền

    Thị Trường  -  11/11/2016 8:49 PM

    Trong buổi làm việc mới đây, chấp hành viên PVT - Cục Thi hành án (THA) dân sự TP.HCM đã yêu cầu bà Nguyễn Ngọc Kiều Trang trong thời hạn 10 ngày phải nộp hơn 5,15 tỉ đồng thì cơ quan này mới tạm dừng việc phát mại căn nhà của bà Trang.

  • Có nên mua đất đang thế chấp ngân hàng

    Có nên mua đất đang thế chấp ngân hàng

    Tư Vấn Hỏi Đáp  -  24/10/2016 10:47 AM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Gia đình tôi có mua một mảnh đất chưa có giấy tờ và đang trong quá trình làm GCN QSDĐ có diện tích 5,8 x 5,4m. Nhà kế bên có nhu cầu bán lại một phần đất thừa để diện tích đất nhà tôi được vuông (2 mặt bằng nhau). Nhà kế bên đó đã có GCN QSDĐ và hiện tại đang thế chấp ngân hàng.

Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Tên dự án Triệu đồng
Rosena Bình Thạnh 1,390 - 2,363
Đức Long Newland 450 - 2,718
Luxgarden 1,587 - 3,642
Lạc Hồng Lotus 2 2,470 - 3,458
Việt Đức Complex (Tòa C) 1,898 - 3,536
Lạc Hồng Lotus Hạ Long 1,086 - 1,876
Aloha Condotel 1,000 - 1,852
Khu dân cư thương mại Phước Thái 560 - 1,134
The Coast Villas 4,500 - 6,325
An Bình City 1,924 - 2,964
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin bất động sản tại Việt Nam.