Tôi đang thế chấp một căn nhà ở ngân hàng. Tuy nhiên, hiện tôi không có khả năng thanh toán nợ, muốn bán căn nhà để lấy tiền trả nợ. Xin hỏi, giấy tờ nhà của tôi đang thế chấp tại ngân hàng thì tôi có bán được nhà không?

namhuy09@...

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An

Bộ Luật Dân sự 2015 tại Điều 320. Nghĩa vụ của bên thế chấp

8. Không được bán, thay thế, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 321 của Bộ luật này.

Khoản 5 Điều 321 Bộ luật dân sự 2015 quy định về quyền của bên thế chấp

Điều 321. Quyền của bên thế chấp

5. Được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp không phải là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh, nếu được bên nhận thế chấp đồng ý hoặc theo quy định của luật.

Theo quy định trên, ngôi nhà của bạn đang thế chấp ở ngân hàng, do không có khả năng thanh toán nợ và muốn bán căn nhà để lấy tiền trả nợ thì cần phải được sự đồng ý của bên nhận thế chấp là ngân hàng nơi đang nhận thế chấp.

Những rủi ro tiềm ẩn từ việc cá nhân được nhận thế chấp sổ đỏ
CafeLand kết hợp cùng Công ty Luật TNHH Đức An
  • Facebook
  • Chia sẻ
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cập nhật thực trạng thị trường bất động sản hiện nay, cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.