Tôi có mua mảnh đất vào năm 2016, trên sổ không có thông tin gì về quy hoạch tại khu đất đó. Gần đây tôi có ra UBND quận tìm hiểu thì đất đó nằm trong quy hoạch đất hỗn hợp từ năm 2012. Cho tôi hỏi, theo quy định của pháp luật thì đất hỗn hợp có thời gian quy hoạch không? Nếu trong 3 năm mà Nhà nước không thực hiện quy hoạch đất hỗn hợp thì có được chuyển đổi thành khu dân cư và tôi có thể xây dựng trên đất đó không?

Trường hợp của tôi, đã có quy hoạch đất hỗn hợp từ trước mà không có thông tin quy hoạch trên sổ thì có cơ sở pháp luật nào bảo vệ quyền lợi của tôi không? Trong trường hợp tiến hành quy hoạch thì tôi có được đền bù không và mức đền bù như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

truongpls@...

Trả lời:

Thứ nhất :

Khoản 2 Điều 49 Luật đất đai năm 2013 quy định:

Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.

Như vậy, trong trường hợp của bạn thì đất làm trong quy hoạch từ năm 2012 nhưng chưa được công bố và cũng chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm thì bạn cũng như người sở hữu thửa đất trước đó có đầy đủ các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật tức là bạn có thể tự do chuyển nhượng, yêu cầu chuyển đổi mục đích sử dụng đất…

Thứ 2: Do thửa đất bạn nhận chuyển nhượng đó vẫn còn đầy đủ các quyền lợi của người sử dụng đất vì thề nên quyền lợi của bạn được pháp luật bảo vệ với đầy đủ các quyền của người sử dụng đất. Về bồi thường thì nếu tiến hành quy hoạch thì bạn vẫn được bồi thường đúng theo các quy định của pháp luật về đất dai và các vản bản luật có liên quan.

CafeLand kết hợp Công ty luật Hợp danh Thiên Thanh
  • Có được chuyển đổi mục đích sử dụng đất nằm trong khu quy hoạch?

    Có được chuyển đổi mục đích sử dụng đất nằm trong khu quy hoạch?

    Tư Vấn Hỏi Đáp  -  14/08/2016 2:36 PM

    Tôi có mua mảnh đất vào năm 2016, trên sổ không có thông tin gì về quy hoạch tại khu đất đó. Gần đây tôi có ra UBND quận tìm hiểu thì đất đó nằm trong quy hoạch đất hỗn hợp từ năm 2012. Cho tôi hỏi, theo quy định của pháp luật thì đất hỗn hợp có thời gian quy hoạch không? Nếu trong 3 năm mà Nhà nước không thực hiện quy hoạch đất hỗn hợp thì có được chuyển đổi thành khu dân cư và tôi có thể xây dựng trên đất đó không?

  • Thủ tục xin phép xây nhà trọ trên đất quy hoạch

    Thủ tục xin phép xây nhà trọ trên đất quy hoạch

    Tư Vấn Hỏi Đáp  -  15/06/2016 9:23 AM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Tôi có mảnh đất 10x30m ở Hóc Môn. Đất thuộc quy hoạch khu dân cư nông thôn. Cho tôi hỏi, tôi muốn xây nhà trọ thì có được không? Nếu được thì hồ sơ, thủ tục ra sao. Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Tên dự án Triệu đồng
Hòa Bình Green Đà Nẵng 1,221 - 2,277
Central Coast Đà Nẵng 837 - 2,030
Royal Sea 1,800 - 2,626
Prosper Plaza 865 - 1,236
Tabudec Plaza 1,260 - 1,855
Tòa P1 Imperial Plaza 1,989 - 3,570
Condetel Carava Resort 2,200 - 3,064
Airlink City 390 - 878
Vision Bình Tân 750 - 1,283
Park View Tower Hoàng Mai 1,221 - 1,714
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin bất động sản tại Việt Nam.