Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
Tôi hiện nay 59 tuổi, năm 1981 vượt biên và định cư ở Canada. Vợ tôi tới Canada theo diện hôn nhân từ năm 1993 tới nay. Vậy vợ tôi có còn mang quốc tịch Việt Nam không?
Hiện chúng tôi muốn mua nhà hoặc đất để xây nhà ở Việt Nam thì có được không? Hồ sơ pháp lý như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.
nhonminhnguyen@...
 
Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN
 
Thứ nhất: Điều kiện giữ quốc tịch Việt Nam.
 
Người Việt Nam định cư ở nước ngoài mà chưa mất quốc tịch Việt Nam theo quy định của pháp luật Việt Nam trước ngày Luật này có hiệu lực (01/07/2009) thì vẫn còn quốc tịch Việt Nam.  Các trường hợp mất quốc tịch Việt Nam: Được thôi quốc tịch Việt Nam, bị tước quốc tịch Việt Nam, không đăng ký giữ quốc tịch Việt Nam theo quy định tại khoản 2 Điều 13 của Luật này, theo quy định tại khoản 2 Điều 18 và Điều 35 của Luật này, theo điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.
 
Nếu người Việt Nam định cư ở nước ngoài chưa mất quốc tịch Việt Nam mà không có giấy tờ chứng minh quốc tịch Việt Nam thì đăng ký với cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài để được xác định có quốc tịch Việt Nam và cấp Hộ chiếu Việt Nam.
 
Căn cứ với các quy định nêu trên cho thấy nếu bạn là người Việt Nam định cư ở nước ngoài từ năm 1993, có giấy tờ chứng minh quốc tịch Việt Nam và không thuộc các trường hợp mất quốc tịch Việt Nam thì được xác định có quốc tịch Việt Nam.
 
Thứ hai: Người Việt Nam định cư ở nước ngoài  nếu thuộc các đối tượng có quyền sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật về nhà ở thì có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.
 
Luật Đất Đai 2013, Điều 186. Quyền và nghĩa vụ về sử dụng đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam; người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc đối tượng được mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam
 
1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng có quyền sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật về nhà ở thì có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.
 
2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam có các quyền và nghĩa vụ sau đây:
 
a) Quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này;
 
b) Chuyển quyền sử dụng đất ở khi bán, tặng cho, để thừa kế, đổi nhà ở cho tổ chức, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam để ở; tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở cho Nhà nước, cộng đồng dân cư, tặng cho nhà tình nghĩa theo quy định tại điểm c khoản 2 Điều 174 của Luật này.
 
Trường hợp tặng cho, để thừa kế cho đối tượng không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì đối tượng này chỉ được hưởng giá trị của nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở;
 
c) Thế chấp nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam;
 
d) Cho thuê, ủy quyền quản lý nhà ở trong thời gian không sử dụng.
 
Theo quy định tại Khoản 2, Điều 7 và Khoản 1; Điểm b, Khoản 2, Điều 8 Luật Nhà ở năm 2014, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở Việt Nam.
 
Điều kiện được công nhận quyền sở hữu nhà ở đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài là phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam và phải có nhà ở hợp pháp thông qua hình thức mua, thuê mua nhà ở thương mại của doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh bất động sản; mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự tổ chức xây dựng nhà ở theo quy định của pháp luật.
 
Theo Khoản 2, Điều 5 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ  quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở, đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài khi làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì phải có giấy tờ sau đây:
 
- Trường hợp mang hộ chiếu Việt Nam thì phải còn giá trị và có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu.
 
- Trường hợp mang hộ chiếu nước ngoài thì phải còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu và kèm theo giấy tờ chứng minh còn quốc tịch Việt Nam hoặc giấy tờ xác nhận là người gốc Việt Nam do Sở Tư pháp các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài, cơ quan quản lý về người Việt Nam ở nước ngoài cấp hoặc giấy tờ khác theo quy định của pháp luật Việt Nam.
 
Nếu vợ bạn thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam, được phép nhập cảnh vào Việt Nam, vợ bạn sẽ được sở hữu nhà ở, có các quyền của chủ sở hữu nhà ở trong đó có quyền được Nhà nước cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở thuộc quyền sở hữu.
 
CafeLand kết hợp Công ty luật TNHH Đức An
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

Nguyễn Thị Liên     Nguyễn Thị Liên - 03/04/2018 3:46 PM     Trả lời

Xin chào luật sư. Cho tôi hỏi anh trai tôi định cư tại Đức có hộ chiếu của Việt Nam cấp. Trước đây có nhờ tôi mua cho anh 1 mảnh đất nay tôi muốn làm thủ tục cho tặng tài sản đó cho anh. Anh em tôi đã làm các thủ tục cần thiết như: Giấy xác nhận tình trạng BĐS, Giấy trích lục khai sinh cảu 2 ae, sổ hộ khẩu và CMND của tôi, hộ chiếu của anh. Nhưng khi anh em tôi đi làm thủ tục sang tên tại VP công chứng thì họ yêu cầu anh tôi phải có CMND và tôi được trưởng văn phòng nói rằng anh tôi không thể đứng tên tài sản đó được vì trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chỉ ghi họ tên... số CMND chứ không phải ghi số hộ chiếu. Xin luật gia tư vấn giúp tôi phải cần những giấy tờ gì và thủ tục như thế nào mới sang tê được tài sản đó cho anh tôi. Xin chân thành cảm ơn luật gia

 (0 (0)

Trả lời
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cập nhật thực trạng thị trường bất đông sản hiện nay, cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.