Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Vừa rồi tôi đến huyện Nhà Bè, Tp.HCM xem tình hình nhà đất để mua một căn.

Thấy một số nơi trong vùng này người ta đang lấp đất lúa xây nhà rất nhiều. Có nhiều “cò” giới thiệu cho tôi mua nhà xây sẵn hoặc đất nền xây nhà. Thấy giá rẻ tôi cũng muốn mua nhưng thắc mắc là các căn nhà này xây trên đất nông nghiệp thì ra sổ ra sao. Bên kia họ nói cái đó thì có cách không phải lo.

Vậy nếu mua nhà ở đây thì có được cấp sổ đỏ như bên bán nói không? nếu mua đất nền thì chi phí chuyển đổi thành đất thổ cư tính thế nào, bên mua phải chịu hay là sao?

nguyenvanluong78@...

Luật Sư Nguyễn Thanh Hiền, Công Ty Luật TNHH ATIM trả lời:

Thứ nhất, về việc cấp “sổ đỏ” khi mua đất lúa để xây nhà, Luật đất đai 2013 cho phép thực hiện thủ tục tách thửa khi nhận chuyển nhượng và chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp thành đất phi nông nghiệp. Vì vậy, việc bạn mua nhà trên đất lúa hoặc mua đất lúa để xây nhà có thể được cấp “sổ đỏ” bằng việc thực hiện hai thủ tục sau:

  1. Thực hiện thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất từ đất lúa thành đất ở theo thủ tục quy định tại Điều 11 Nghị Định số 44/2014/NĐ-CP. Việc chuyển mục đích sử dụng đất phải phù hợp quy hoạch, kể hoạch sử dụng đất hàng năm đã được phê duyệt của huyện Nhà Bè.
  1. Thực hiện thủ tục đăng ký biến động quyền sử dụng đất.

Thứ hai, về chi phí chuyển mục đích từ đất lúa thành đất ở, Điều 5 Nghị Định 45/2014/NĐ-CP, bạn phải nộp tiền sử dụng đất như sau:

  1. Trường hợp được Nhà nước cho thuê đất nông nghiệp theo hình thức trả tiền thuê đất hàng năm, khi được chuyển mục đích sang đất ở đồng thời với chuyển từ thuê đất sang giao đất thì nộp 100% tiền sử dụng đất theo giá đất ở.
  1. Trường hợp được Nhà nước cho thuê đất nông nghiệp dưới hình thức trả tiền thuê đất một lần, khi được chuyển mục đích sang đất ở đồng thời với chuyển từ thuê đất sang giao đất thì nộp tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở trừ (-) tiền thuê đất phải nộp một lần của loại đất trước khi chuyển mục đích.
  1. Trường hợp được Nhà nước giao đất nông nghiệp có thu tiền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2014, khi được chuyển mục đích sang đất ở thì nộp tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở trừ (-) tiền sử dụng đất tính theo giá đất của loại đất trước khi chuyển mục đích của thời hạn sử dụng đất.
  1. Trường hợp chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Đối với việc bên nào phải chịu chi phí chuyển đổi sẽ do các bên thỏa thuận với nhau trong quá trình thực hiện giao dịch chứ luật không qui định cụ thể là bên nào. Ở đây chỉ xác định bên nào trực tiếp tiến hành các thủ tục chuyển đổi sẽ thực hiện nghĩa vụ tài chính.

CafeLand kết hợp Công ty Luật ATIM
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Tên dự án Triệu đồng
Royal Sea 1,800 - 2,626
Prosper Plaza 865 - 1,236
Tabudec Plaza 1,260 - 1,855
Tòa P1 Imperial Plaza 1,989 - 3,570
Condetel Carava Resort 2,200 - 3,064
Airlink City 390 - 878
Vision Bình Tân 750 - 1,283
Park View Tower Hoàng Mai 1,221 - 1,714
Cityland Park Hills 2,000 - 5,333
Mandarin Garden 2 2,010 - 3,900
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin bất động sản tại Việt Nam.