Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
Tôi và một số hộ dân tại huyện Hóc Môn có mua đất trong khu dân cư được các chủ đất tách thửa theo NĐ 33 từ năm 2015, 2016 và đã có sổ hồng riêng, quy hoạch 1/2000, khu dân cư hiện hữu nhưng lại không thể xin phép xây dựng, trong khi bên cạnh đã có rất nhiều nhà hiện hữu.
Chúng tôi chờ đợi hơn 1 năm rồi mà vẫn không được xây dựng. Khi hỏi thì huyện Hóc Môn trả lời là thành phố đang thanh tra nên tạm ngưng nhưng không không biết khi nào thanh tra xong, hiện tất cả các khu đất tách thửa theo NĐ 33 đều bị ngưng như vậy. 
 
Luật sư cho hỏi như vậy có đúng không? Chúng tôi muốn xin giấy phép xây dựng thì phải làm như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp, xin cảm ơn.
haitran@...
 
Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An trả lời bạn như sau:
 
Thông tin bạn nêu rất chung chung và không rõ lý do tại sao không được cấp Giấy phép xây dựng. Bạn cần kiểm tra việc tách thửa của các chủ đất đã đáp ứng quy định về diện tích tối thiểu tách thửa và mục đích sử dụng đất chưa. Chúng tôi hướng dẫn bạn về điều kiện cấp Giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ theo Luật Xây dựng 2014, Điều 93. Điều kiện cấp giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ.
 
1. Điều kiện chung cấp giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị gồm:
 
a) Phù hợp với mục đích sử dụng đất theo quy hoạch sử dụng đất được phê duyệt;
 
b) Bảo đảm an toàn cho công trình, công trình lân cận và yêu cầu về bảo vệ môi trường, phòng, chống cháy, nổ; bảo đảm an toàn hạ tầng kỹ thuật, hành lang bảo vệ công trình thủy lợi, đê điều, năng lượng, giao thông, khu di sản văn hóa, di tích lịch sử - văn hóa; bảo đảm khoảng cách an toàn đến công trình dễ cháy, nổ, độc hại và công trình quan trọng có liên quan đến quốc phòng, an ninh;
 
c) Thiết kế xây dựng nhà ở riêng lẻ được thực hiện theo quy định tại khoản 7 Điều 79 của Luật này;
 
d) Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng theo quy định tại khoản 1 Điều 95, Điều 96 và Điều 97 của Luật này.
 
2. Đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị phải đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này và phù hợp với quy hoạch chi tiết xây dựng; đối với nhà ở riêng lẻ thuộc khu vực, tuyến phố trong đô thị đã ổn định nhưng chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng thì phải phù hợp với quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị hoặc thiết kế đô thị được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành.
 
Điều 95. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới
 
1. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới đối với nhà ở riêng lẻ gồm:
 
a) Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;
 
b) Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;
 
c) Bản vẽ thiết kế xây dựng;
 
d) Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề.
 
Bạn liên hệ với Ủy ban nhân dân cấp huyện để được hướng dẫn.
 
CafeLand kết hợp Công ty luật TNHH Đức An
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.