Ông Trần Thành Đức (Hà Nội) đang xây dựng nhà trên địa bàn TP. Hà Nội, vừa qua được UBND phường thông báo phải nộp phí xây dựng nhà ở tư nhân. Ông Đức muốn biết, phí này được quy định tại văn bản nào và mức phí phải nộp cụ thể là bao nhiêu?
Theo quy định tại điểm 2, Mục II, Phần A Danh mục chi tiết phí, lệ phí (Ban hành kèm theo Nghị định số 24/2006/NĐ-CP ngày 6/3/2006 của Chính phủ) thì phí xây dựng, mức phí xây dựng tại địa phương do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quy định. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ra quyết định thực hiện.


Tại Điều 1, Quyết định số 14/2009/QĐ-UBND ngày 9/1/2009 của UBND TP. Hà Nội về việc thu phí xây dựng trên địa bàn TP. Hà Nội quy định: “Các chủ đầu tư xây dựng, cải tạo các công trình để sản xuất, kinh doanh hoặc làm nhà ở trên địa bàn Thành phố Hà Nội phải nộp phí xây dựng; trừ trường hợp các Chủ đầu tư xây dựng, cải tạo các công trình trực tiếp bảo vệ an ninh, quốc phòng; các công trình thuộc bí mật Nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp, các công trình tôn giáo; các công trình xây dựng trong lĩnh vực giáo dục, y tế, văn hoá, thể thao được hưởng chính sách xã hội hoá theo của Chính phủ; các trường hợp thuộc Điều ước quốc tế mà Việt Nam đã ký kết quy định gia nhập có quy định không thu phí”.



Tiếp đó, tại khoản 1, Điều 1, Quyết định số 73/2009/QĐ-UBND ngày 25/5/2009 điều chỉnh, bổ sung một số quy định tại Quyết định số 14/2009/QĐ-UBND của UBND thành phố Hà Nội về việc thu phí xây dựng trên địa bàn thành phố Hà Nội bổ sung các đối tượng không phải nộp phí xây dựng quy định tại Điều 1 là chủ đầu tư các công trình xây dựng hạ tầng kỹ thuật, công trình xây dựng nhà ở xã hội và nhà ở phục vụ tái định cư giải phóng mặt bằng.



Do vậy, mức thu phí xây dựng đối với nhà ở do tổ chức, cá nhân đầu tư xây dựng để ở, không sử dụng vào mục đích kinh doanh trên địa bàn TP. Hà Nội được quy định tại Điều 2, Quyết định số 14/2009/QĐ-UBND như sau:



- Công trình xây dựng tại các quận và Hà Đông bằng 0,5 % của chi phí xây dựng.



- Công trình xây dựng tại các huyện Từ Liêm, Đông Anh, Thanh Trì, Gia Lâm, Sóc Sơn, Quốc Oai, Hoài Đức, Thạch Thất, Đan Phượng, Thường Tín và Sơn Tây bằng 0,2 % của chi phí xây dựng.



- Công trình xây dựng tại các huyện còn lại bằng 0,1% của chi phí xây dựng.



Đối với các công trình xây dựng nhà ở, căn cứ vào giá xây dựng mới nhà ở, vật kiến trúc do UBND thành phố ban hành khi xác định giá trị bồi thường, hỗ trợ trường hợp nhà nước thu hồi đất để tính chi phí xây dựng làm cơ sở xác định mức thu phí xây dựng.



Tại khoản 1, khoản 3, Điều 3 Quyết định 14/2009/QĐ-UBND quy định:



- Sở Xây dựng Hà Nội có trách nhiệm thu phí xây dựng trước khi trao thông báo thẩm định thiết kế cơ sở hoặc trước khi trao giấy phép xây dựng cho chủ đầu tư (đối với công trình thuộc thẩm quyền thẩm định hoặc thuộc thẩm quyền cấp giấy phép của Sở Xây dựng).



- Uỷ ban nhân dân các Quận, Huyện và cấp tương đương; UBND cấp xã có trách nhiệm thu phí xây dựng trước khi trao giấy phép xây dựng cho chủ đầu tư (đối với công trình thuộc thẩm quyền cấp giấy phép của UBND cấp huyện, UBND cấp xã).



Đơn vị thu phí có trách nhiệm niêm yết hoặc thông báo công khai tại địa điểm thu phí về tên phí, mức thu phí, phương thức thu và cơ quan quy định thu. Khi thu tiền phí phải cấp chứng từ thu phí cho đối tượng nộp phí theo quy định.



Ngày 9/12/2010, Thủ tướng Chính phủ đã ban hành Quyết định số 80/2010/QĐ-TTg về miễn phí xây dựng. Theo đó, từ ngày 1/2/2011 thực hiện miễn phí xây dựng quy định tại điểm 2, Mục II, Phần A Danh mục chi tiết phí, lệ phí (Ban hành kèm theo Nghị định số 24/2006/NĐ-CP ngày 6/3/2006 của Chính phủ).



Như vậy, nếu gia đình ông Trần Thành Đức được cấp giấy phép xây dựng nhà ở trước ngày 1/2/2011 thì áp dụng quy định về phí xây dựng tại Quyết định 14/2009/QĐ-UBND của UBND TP. Hà Nội. Trường hợp được cấp giấy phép xây dựng từ ngày 1/2/2011 thì được miễn phí xây dựng theo Quyết định 80/2010/QĐ-TTg nêu trên.


Luật sư Trần Văn Toàn

Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội .
Theo VGPNEWS
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cập nhật thực trạng thị trường bất đông sản hiện nay, cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.