Trước đây tôi có nhận chuyển nhượng đất trồng cây lâu năm (cao su), diện tích 4ha cho thu nhập ổn định, trong đó có 3ha đã có sổ đỏ và đã sang tên cách đây 10 năm.

Cho hỏi tôi là đối tượng hưởng lương thường xuyên thì có được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất 1ha đất còn lại hay không?

Tôi có tham khảo khoản 30 Điều 3 Luật Đất đai thì tôi được xem là người trực tiếp sản xuất nông nghiệp nhưng theo khoản 2 Điều 3 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT của Bộ Tài nguyên và Môi trường thì tôi không thuộc đối tượng trực tiếp sản xuất nông nghiệp.

Dương Quý Bắc...

Tổng cục Quản lý đất đai, Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời như sau: 

Tại Điều 191 của Luật Đất đai năm 2013 quy định:

"Điều 191. Trường hợp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất

1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất đối với trường hợp mà pháp luật không cho phép chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất.

2. Tổ chức kinh tế không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng của hộ gia đình, cá nhân, trừ trường hợp được chuyển mục đích sử dụng đất theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

3. Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa.

4. Hộ gia đình, cá nhân không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng, nếu không sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ, rừng đặc dụng đó."

Căn cứ quy định nêu trên đề nghị ông Bắc nghiên cứu, thực hiện theo quy định của pháp luật.

PV (Theo Chinhphu)
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

Nguyễn Anh Tuyến     Nguyễn Anh Tuyến - 16/10/2018 7:45 AM     Trả lời

Cho tôi hỏi!Tôi có lô đất trồng cây lâu năm đã có sổ đỏ và canh tác trên 20 năm, giờ có chuyển sang đất thổ cư được không!

 (0 (0)

Trả lời
Bui Hồng Chinh     Bui Hồng Chinh - 16/10/2018 10:06 AM     Trả lời

Bạn phải tham gia vào hội nông dân ở đó để hợp thức hóa việc làm giấy tờ đất.

 (0 (0)

Trả lời
Le Hoang Giang     Le Hoang Giang - 16/10/2018 2:45 PM     Trả lời

Cha me va con co chung ho khau. Nay cha me muon chuyen quyen su dung dat lua cho con. Vay nguoi con nay co nhan duoc phan dat lua ma cha me cho khong

 (0 (0)

Trả lời
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cập nhật thực trạng thị trường bất đông sản hiện nay, cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.