Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
Thửa đất nhà tôi đang ở là phần đất chung của cha mẹ chia cho 6 anh em tôi nhưng do người anh đứng tên. Anh tôi đem sổ đỏ cầm ngân hàng nhưng không có tiền chuộc sổ về. Hiện tại, tất cả anh em có nhà trên mảnh đất đang ở bỏ tiền ra để lấy sổ đỏ về.
Luật sư cho hỏi, mảnh đất đó có được tách thửa từng phần không? Thủ tục như thế nào? Xin cảm ơn.
 
lethanhnhan939@...
 
Trả lời:
 
Chào Anh, câu hỏi của Anh liên quan đến quy định về tách thửa, tuy nhiên nội dung Anh cung cấp chưa đầy đủ để chúng tôi xác định được hiện trạng pháp lý của thửa đất, chẳng hạn như mục đích sử dụng, diện tích thửa đất, địa phương nơi thửa đất tọa lạc để xác định quy định về diện tích tối thiểu được tách thửa.
 
Chính vì vậy, chúng tôi chỉ có thể tư vấn những quy định chung nhất về điều kiện tách thửa để Anh tham khảo, cụ thể:
 
- Thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai;
 
- Việc tách thửa đất phải đảm bảo quyền sử dụng hạn chế đối với thửa đất liền kề theo quy định tại Điều 171, Luật Đất đai;
 
- Thửa đất hình thành và thửa đất còn lại sau khi tách thửa phải đảm bảo diện tích tối thiểu theo quy định của UBND cấp tỉnh nơi thửa đất tọa lạc.
 
Ngoài ra, thửa đất mà bạn muốn tách phải không thuộc vào trường hợp không được tách thửa như:
 
- Khu vực bảo tồn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt danh mục phải bảo tồn theo quy định pháp luật.
 
- Các khu vực hiện thuộc dự án đã quy hoạch; đất ở thuộc các dự án đã được Nhà nước giao đất, cấp giấy chứng nhận cho từng nền đất theo quy hoạch chi tiết tỷ lệ 1/500 được duyệt; khu vực có quy hoạch chi tiết tỷ lệ 1/500 được duyệt. Trường hợp quy hoạch này được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền điều chỉnh, thì việc tách thửa phải đảm bảo đúng theo quy hoạch đã điều chỉnh và theo Quyết định này.
 
- Nhà, đất thuộc khu vực đã có Thông báo thu hồi đất hoặc Quyết định thu hồi đất của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.
 
Trên đây là các quy định chung, Anh cần cung cấp thông tin và được tư vấn chi tiết hơn trong trường hợp này.
 
CafeLand kết hợp Công ty luật hợp danh Thiên Thanh
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.