Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:

Xin hỏi Luật sư gia đình tôi đang ở trên thửa đất chúng tôi mua từ năm 1985, mua xong tôi có làm giấy tờ mua bán, tôi làm thủ tục sang tên làm sổ đỏ (khi mua đất chưa có sổ) nhưng không thấy nơi làm sổ thông báo gì cả mãi đến năm 2011 xã có chủ trương đổi sổ đất, lúc đó gia đình tôi mới lên hỏi thì họ photo cho tôi 01 quyển sổ đỏ nhưng chưa có chữ ký của sếp.

Họ nói ngày đó tôi thiếu gì đó nên chưa ra sổ được. Vậy cho tôi hỏi bây giờ tôi phải làm thủ tục như thế nào? Xin luật sư giúp tôi, tôi xin cảm ơn nhiều!

thanghuongnguyenthi@...

Luật sư Lê Văn Huyên – Công ty Luật TNHH Đất Luật trả lời:

Khoản 1 Điều 11 Nghị định số 84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 quy định bổ sung về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thực hiện quyền sử dụng đất, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi nhà nước thu hồi đất và giải quyết khiếu nại về đất đai quy định: “Trường hợp người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất hoặc nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở (sau đây gọi là người nhận chuyển quyền) trước ngày 01/7/2004 mà chưa được cấp Giấy chứng nhận nhưng có giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của bên chuyển quyền (không có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc chuyển quyền) thì không phải thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất, người nhận chuyển quyền nộp hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận theo quy định tại khoản 1 Điều 135 hoặc khoản 1 Điều 136 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP”. Theo đó, ông/bà sẽ nộp cho văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc phòng tài nguyên và môi trường cấp huyện nơi căn nhà 1 bộ hồ sơ gồm: Đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của bên chuyển quyền; các loại giấy tờ khác liên quan đến thửa đất (nếu có).

CafeLand kết hợp công ty Đất Luật
  • Quy định về tách thửa đất

    Quy định về tách thửa đất

    Tư Vấn Hỏi Đáp  -  29/11/2016 9:37 AM

    Gia đình tôi có 2 anh em trai, đều đã lập gia đình. Cách đây 2 năm bố tôi có làm thủ tục tách sổ đỏ cho anh tôi 100m2 từ 300m2 trong sổ đỏ của bố. Giờ bố tôi muốn tách 100m2 nữa cho tôi thì có được không? Hồ sơ, thủ tục và chi phí như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

  • Hà Nội: Hoàn thành việc cấp sổ đỏ trước tháng 7/2017, sớm thực hiện qua mạng

    Hà Nội: Hoàn thành việc cấp sổ đỏ trước tháng 7/2017, sớm thực hiện qua mạng

    Chính sách - Quy hoạch  -  13/09/2016 11:55 PM

    CafeLand - Thành ủy Hà Nội vừa ban hành Chỉ thị số 09-CT/TU về tăng cường sự lãnh đạo của các cấp ủy đảng đối với công tác cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu gắn liền với đất trên địa bàn Hà Nội.

  • TPHCM còn hơn 100.000 trường hợp chưa được cấp "sổ đỏ"

    TPHCM còn hơn 100.000 trường hợp chưa được cấp "sổ đỏ"

    Chính sách - Quy hoạch  -  11/09/2016 8:28 AM

    TPHCM còn hơn 109.000 trường hợp chưa được cấp giấy chứng nhận nhà đất (thường gọi là sổ đỏ), trong đó có hơn 88.000 trường hợp không đủ điều kiện theo quy định pháp luật, gần 21.000 trường hợp đủ điều kiện cấp giấy nhưng người dân không có nhu cầu, theo báo cáo của Sở Tài nguyên –Môi trường (TN-MT) thành phố.

  • Tháo gỡ vướng mắc về nhà đất

    Tháo gỡ vướng mắc về nhà đất

    Thị Trường  -  08/09/2016 11:34 PM

    TP HCM sẽ rà soát các trường hợp chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất; khắc phục tình trạng chậm giải quyết hồ sơ… nhằm bảo đảm quyền lợi người dân

Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thủ Tục Làm Sổ Đỏ     Trịnh Tình - 06/06/2012 8:51 PM     Trả lời

thưa luật sư cho em hỏi: gia đình em có 1 mảnh đất khoảng 800m2 do ông bà e để lại,nhưng trước kia nhà em chỉ có sổ đỏ về đất nhà ở chư chưa có sổ đỏ về đất vườn,pây giờ ở huyện e có thủ tục làm lại sổ đỏ,nhưng khi nhà e nộp sổ đỏ cũ vào để làm lại thì đến bây giờ đã gần 2 năm rồi mà chưa có sổ gì cả,ba mẹ e vưa nhận được tin ở huyện thông báo rằng mỗ hộ gia đình cần đóng tiền thêm 10 triệu trở lên/400m2 đất bổ sung vao sổ vây theo luật sư làm như vậy có đúng luật không ?và có thể giải thích kĩ cho e hiểu mong luật sư mau hồi âm bởi gia đình em đang cần biêt thông tin gấp e cảm ơn

 (0 (0)

Trả lời
Hỏi Thủ Tục     Nguyễn Tường Khuê - 14/05/2012 12:32 AM     Trả lời

Chồng tôi có đất quận 12 ở TP HCM trước khi cưới, sau cưới chồng tôi muốn tôi đứng tên chung trên bìa đỏ các sổ. Vậy thủ tục làm như thế nào & Tôi có cần phải đến ký trên những loại giấy tờ gì? Rất mong được tư vấn. Xin cảm ơn

 (0 (0)

Trả lời
Tên dự án Triệu đồng
Royal Sea 1,800 - 2,626
Prosper Plaza 865 - 1,236
Tabudec Plaza 1,260 - 1,855
Tòa P1 Imperial Plaza 1,989 - 3,570
Condetel Carava Resort 2,200 - 3,064
Airlink City 390 - 878
Vision Bình Tân 750 - 1,283
Park View Tower Hoàng Mai 1,221 - 1,714
Cityland Park Hills 2,000 - 5,333
Mandarin Garden 2 2,010 - 3,900
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin bất động sản tại Việt Nam.