Chủ đề: Sang tên sổ đỏ
Bà ngoại tôi mất có để lại cho mẹ tôi thừa kế quyền sử dụng đất một mảnh đất. Giờ muốn chuyển quyền sử dụng đất sang tên mẹ tôi thì thủ tục và chi phí như thế nào? Xin cảm ơn.

Hình minh họa

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời

Quyền sử dụng đất là một trong những di sản thừa kế có giá trị lớn, do đó khi nhận thừa kế là quyền sử dụng đất cần làm thủ tục đăng ký biến động đất đai, (sang tên sổ đỏ) và đóng phí, lệ phí theo quy định pháp luật.

Để sang tên quyền sử dụng đất là di sản thừa kế hợp pháp theo di chúc, trước tiên cần tiến hành khai nhận di sản thừa kế. Việc khai nhận di sản thừa kế được tiến hành tại Văn phòng công chứng nơi có đất theo quy định của Luật công chứng. Cụ thể, theo quy định tại khoản 2 Điều 57 và Điều 63 Luật Công chứng năm 2014, cần chuẩn bị một bộ hồ sơ gồm các giấy tờ sau:

Giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản của bà ngoại bạn để lại; CMND hộ khẩu của những người sau: ông ngoại, bà ngoại và mẹ của bạn. Giấy chứng tử của người để lại di sản thừa kế. Di chúc hợp pháp.

Trường hợp người thừa kế là người duy nhất thì phải có đơn đề nghị được đăng ký thừa kế; Trường hợp có nhiều người cùng hưởng di sản thừa kế nhưng từ chối hưởng thì phải có văn bản từ chối hưởng quyền thừa kế.

Nộp bộ hồ sơ tại Văn phòng đăng ký đất đai thuộc Phòng tài nguyên môi trường. Trường hợp hưởng di sản thừa kế là một phần thửa đất thì người sử dụng đất đề nghị Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thực hiện đo đạc tách thửa đối với phần diện tích được hưởng thừa kế.

Thủ tục sang tên quyền sử dụng đất theo di chúc:

Theo Khoản 2 Điều 7 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT về hồ sơ đăng ký biến động giấy chứng nhận:

+ Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK;

+ Văn bản khai nhận di sản thừa kế;

+ Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

Thời hạn nộp: Theo khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP; thời hạn thực hiện thủ tục sang tên không quá 10 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ;

Về các chi phí phải nộp:

- Thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ:

+Mức thuế TNCN phải nộp: 10% giá trị bất động sản được nhận thừa kế.

+Mức lệ phí phải nộp: 0.5% giá trị bất động sản được nhận thừa kế.

Những trường hợp không phải nộp thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ:

Theo khoản 10 Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP về lệ phí trước bạ và theo điểm d khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC về hướng dẫn luật Thuế thu nhập cá nhân thì những trường hợp sau khi nhận thừa kế là nhà, đất thì không phải nộp thuế, lệ phí trước bạ, cụ thể:

Thừa kế nhà, đất giữa:

+ Vợ với chồng + Cha vợ, mẹ vợ với con rể
+ Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ + Ông nội, bà nội với cháu nội
+ Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi + Ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại
+ Cha chồng, mẹ chồng với con dâu + Anh, chị, em ruột với nhau

Về lệ phí địa chính thì mức thu do HĐND cấp tỉnh quyết định.

Như vậy, trường hợp để lại thừa kế quyền sử dụng đất giữa bà ngoại và mẹ của bạn (mẹ đẻ với con đẻ) thì không phải nộp thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ.

CafeLand kết hợp cùng Công ty Luật TNHH Đức An
  • Facebook
  • Chia sẻ
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

Chia sẻ thông tin dự án tại đây
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cập nhật thực trạng thị trường bất động sản hiện nay, cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.