Tôi có mảnh đất (đất ở) diện tích 20m x 35,5m, nay tôi muốn tách mảnh đất đó thành 2 thửa nhỏ. Xin hỏi tôi có thể tiến hành tách thửa được không? Nếu được thì cần thủ tục gì và chi phí bao nhiêu? Xin chân thành cảm ơn luật sư! <

trieuthanh@...

Luật sư Lê Văn Huyên – Công ty Luật TNHH Đất Luật trả lời:

Bạn có thể tách thửa đất trên thành hai thửa đất nhỏ sao cho vẫn đảm bảo mỗi thửa đất sau khi tách đáp ứng diện tích tối thiểu được tách thửa theo quy định của UBND cấp tỉnh nơi có đất. Do bạn không nói rõ địa phương nơi có đất nên chúng tôi không thể cung cấp cho bạn chi tiết diện tích tối thiểu được tách thửa tại khu vực đó là bao nhiêu. Bạn có thể liên hệ UBND cấp xã hoặc Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện để tìm hiểu rõ thông tin này.

Nếu đã đáp ứng điều kiện về diện tích tối thiểu, bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm có Đơn xin tách thửa; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 Luật Đất đai. Hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận nộp tại UBND xã (nếu thuộc xã) hoặc Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện nơi có đất. Mức lệ phí cấp giấy chứng nhận tùy thuộc vào từng trường hợp, tuy nhiên đối với cá nhân, hộ gia đình thì mức lệ phí này tối đa là 100.000 đồng/giấy chứng nhận.

CafeLand kết hợp Công ty Đất Luật
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.