Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Năm 1975, bố và mẹ tôi cưới nhau (có đăng ký kết hôn). Đến năm 1998 bố tôi đi làm ăn và có thêm 1 người vợ ngoài Bắc (lúc này bố mẹ tôi vẫn chưa ly hôn), sinh ra một người con gái và người con gái đó đã lập gia đình, nhưng hiện tại bố tôi và người con riêng của ông đã mất.

Mẹ tôi cũng đã mất từ năm 2004, còn người vợ sau của bố tôi thì vẫn còn sống ngoài Bắc. Bố tôi đã để lại rất nhiều đất đai mà ông đứng tên chủ quyền, Bố tôi mất đột ngột vì bệnh nên không để lại di chúc. Vậy xin hỏi, tài sản mà bố tôi để lại ai là người thừa kế hợp pháp? Nếu tôi muốn nhận những tài sản do bố tôi để lại thì tôi có phải tiến hành làm thủ tục gì để xác nhận hay không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

tuananhpd@...

Luật sư Lê Văn Huyên – Công ty Luật TNHH Đất Luật trả lời:

Theo quy định tại Điều 675 Bộ Luật Dân sự, trường hợp người chết không để lại di chúc thì di sản được chia theo pháp luật. Cụ thể, những người thừa kế theo pháp luật sẽ được xác định theo thứ tự (hàng thứ nhất, thứ 2, thứ 3), trong đó, những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Do các thông tin bạn nêu không đầy đủ nên chúng tôi không thể tư vấn cụ thể ai là người thừa kế hợp pháp.

Về thủ tục để nhận di sản thừa kế theo pháp luật: Do thông tin bạn cũng cấp chưa rõ ràng nên chúng tôi cũng không thể tư vấn cụ thể. Việc chia thừa kế và làm thủ tục để nhận tài sản thừa kế tùy trường hợp (loại tài sản, số người được hưởng ...) sẽ có quy định khác nhau. Do đó, nếu cần thiết, bạn có thể liên hệ trực tiếp tới văn phòng của chúng tôi để được tư vấn cụ thể hơn

CafeLand kết hợp Công ty Đất Luật
  • Thắc mắc về quyền thừa kế

    Thắc mắc về quyền thừa kế

    Tư Vấn Hỏi Đáp  -  22/11/2016 2:37 PM

    Năm 1991, bố mẹ tôi có mua một mảnh đất và nhờ ông nội đứng tên. Năm 2002, bố mẹ tôi ly hôn và phân chia tài sản, Tòa giải quyết cho ly hôn, mảnh đất và nhà về sau sẽ thuộc về tôi.

  • Phân chia quyền thừa kế

    Phân chia quyền thừa kế

    Tư Vấn Hỏi Đáp  -  31/10/2016 10:15 AM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Ông cố tôi có một ngôi nhà (nay là từ đường) năm 1964 ông cố tôi có làm giấy ủy quyền cho ông nội tôi toàn quyền sử dụng, giải quyết vấn đề liên quan đến ngôi nhà và đã được Hội đồng xã (ngày xưa) chứng nhận.

  • Vợ chồng ly hôn, phải trả nhà cho mẹ vợ?

    Vợ chồng ly hôn, phải trả nhà cho mẹ vợ?

    Kiến thức bất động sản  -  22/06/2016 8:49 PM

    Sau khi nghe đương sự lo sợ mình không vô tư, khách quan, thẩm phán thụ lý bèn từ chối giải quyết vụ án, dù trước đó tòa đã bác đơn xin thay đổi chủ tọa.

Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Tên dự án Triệu đồng
Hòa Bình Green Đà Nẵng 1,221 - 2,277
Central Coast Đà Nẵng 837 - 2,030
Royal Sea 1,800 - 2,626
Prosper Plaza 865 - 1,236
Tabudec Plaza 1,260 - 1,855
Tòa P1 Imperial Plaza 1,989 - 3,570
Condetel Carava Resort 2,200 - 3,064
Airlink City 390 - 878
Vision Bình Tân 750 - 1,283
Park View Tower Hoàng Mai 1,221 - 1,714
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin bất động sản tại Việt Nam.