Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
Tôi có xây dựng xong một căn nhà, so với giấy phép xây dựng thì căn nhà không phạm lộ giới, không phạm khoản lùi, không lấn qua các thửa đất liền kề, xây dựng đúng diện tích xin phép. Nhưng căn nhà xây lệch 0,5m so với vị trí trên giấy phép.
Luật sư cho tôi hỏi, như vậy tôi có được hoàn công nhà không? Cần làm thủ tục gì? Có bị đập bỏ phần sai vị trí không và mức phạt là bao nhiêu? Xin cảm ơn.
 
levankiet34@...
 
Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An trả lời bạn như sau:
 
Đối với hành vi xây dựng sai nội dung giấy phép xây dựng thì sẽ bị xử lí vi phạm theo quy định tại khoản 5 Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP về vi phạm quy định về tổ chức thi công xây dựng.
 
" 5. Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới như sau:
 
a) Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản này;
 
b) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị;
 
c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình thuộc trường hợp phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình hoặc lập dự án đầu tư xây dựng công trình.
 
9. Hành vi quy định tại Khoản 3, Khoản 5, Khoản 6 và Điểm b Khoản 7 Điều này mà không vi phạm chỉ giới xây dựng, không gây ảnh hưởng các công trình lân cận, không có tranh chấp, xây dựng trên đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp thì ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính, còn bị buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được bằng 40% giá trị phần xây dựng sai phép, không phép đối với công trình là nhà ở riêng lẻ và bằng 50% giá trị phần xây dựng sai phép, không phép, sai thiết kế được phê duyệt hoặc sai quy hoạch xây dựng hoặc thiết kế đô thị được duyệt đối với công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng hoặc công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình. Sau khi chủ đầu tư hoàn thành việc nộp phạt thì cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng hoặc điều chỉnh giấy phép xây dựng.
 
10. Hành vi quy định tại Khoản 3, Khoản 5, Khoản 6 và Khoản 7 Điều này mà không thuộc trường hợp xử lý theo quy định tại Khoản 9 Điều này thì bị xử lý theo quy định tại Nghị định số 180/2007/NĐ-CP".
 
Mặt khác, quy định tại Điều 6 Thông tư số 02/2014/TT-BXD có quy định chi tiết khoản 3, khoản 5 Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP
 
" 1. Hành vi xây dựng sai phép quy định tại Khoản 3, Khoản 5 Điều 13 Nghị định số 121/2013/NĐ-CP được hiểu là xây dựng sai một trong các nội dung của giấy phép xây dựng và các bản vẽ thiết kế được cơ quan cấp giấy phép xây dựng đóng dấu kèm theo giấy phép xây dựng được cấp.
 
2. Việc xây dựng nhà ở riêng lẻ thuộc một trong các trường hợp sau đây thì không coi là hành vi xây dựng sai phép:
 
a) Thay đổi thiết kế bên trong công trình mà không ảnh hưởng đến việc phòng cháy chữa cháy; môi trường; công năng sử dụng; kết cấu chịu lực chính hoặc kiến trúc mặt ngoài công trình;
 
b) Giảm số tầng so với giấy phép xây dựng đối với những khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 hoặc thiết kế đô thị đã được phê duyệt".
 
Theo thông tin bạn cung cấp thì căn nhà xây lệch 0.5 m so với giấy phép nếu không thuộc trường hợp tại khoản 2 Điều 6 nêu trên thì thuộc trường hợp xây dựng sai phép, sau khi bạn hoàn thành việc nộp phạt thì cơ quan có thẩm quyền điều chỉnh giấy phép xây dựng. Sau đó, bạn thực hiện thủ tục hoàn công nhà ở theo quy định tại Thông tư số 05/2015/TT-BXD, cụ thể bạn chuẩn bị hồ sơ:
 
“1) Giấy phép xây dựng.
 
2) Hợp đồng xây dựng của chủ nhà ký với các nhà thầu khảo sát, thiết kế, thi công, giám sát thi công xây dựng (nếu có).
 
3) Báo cáo kết quả khảo sát xây dựng.
 
4) Hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công xây dựng.
 
5) Báo cáo kết quả thẩm tra và văn bản kết quả thẩm định thiết kế bản vẽ thi công xây dựng.
 
6) Bản vẽ hoàn công (trong trường hợp việc thi công xây dựng có sai khác so với thiết kế bản vẽ thi công xây dựng).
 
7) Báo cáo kết quả thí nghiệm, kiểm định (nếu có).
 
8) Văn bản thỏa thuận, chấp thuận, xác nhận của các tổ chức, cơ quan Nhà nước có thẩm quyền (nếu có) về an toàn phòng cháy, chữa cháy; an toàn vận hành thang máy.”
 
Nộp hồ sơ tại: - UBND quận, huyện: nhà ở riêng lẻ của người dân và các công trình xây dựng khác thuộc địa giới hành chính quận, huyện;
 
– UBND xã: nhà ở riêng lẻ ở điểm khu dân cư nông thôn đã có quy hoạch xây dựng thuộc địa giới hành chính xã.
 
CafeLand kết hợp Công ty luật TNHH Đức An
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

Hồ Tuyền     Hồ Tuyền - 23/07/2018 3:39 PM     Trả lời

Cho em hỏi, nhà em xây dựng có sai so với Gpxd như 0,4m2 tam cấp, 0,7m2 ban công tầng 2và thượng, 4m2 dt cơi nới sau nhà( những dt đất chưa được gộp vào chủ quyền) . Nhà có cam kết khi có yêu cầu giải tỏa sẽ tự tháo dỡ. Sau 3 năm, bên phường lại gửi thông báo tháo dỡ thực hiện quyết định hành chính, vậy gia đình tôi phải làm sao? Phạt như thế nào?

 (0 (0)

Trả lời
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cập nhật thực trạng thị trường bất đông sản hiện nay, cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.