Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
Ba tôi mất có để lại tài sản là một căn nhà gắn liền với đất nhưng không có di chúc. Giờ mẹ tôi muốn bán một phần đất và để lại một phần ở và thờ cúng ba tôi. Hai anh em tôi không đồng ý và xảy ra tranh chấp.

Xin hỏi, nếu ra tòa thì việc phân chia tài sản thừa kế được quy định như thế nào?

namnguyen92@...

Trả lời:

Khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng như sau:

“1. Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.”

Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy định về Người thừa kế theo pháp luật như sau:

“1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;…

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.”

Theo thông tin bạn cung cấp căn nhà này được bố mẹ bạn mua trong thời kỳ hôn nhân, theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014 tài sản này được xác định là tài sản chung của bố mẹ bạn trong thời kỳ hôn nhân.

Đồng thời, quyền tài sản được xác định theo tỷ lệ 1/2 giá trị nhà gắn liền với đất thuộc sở hữu của bố bạn, 1/2 giá trị còn lại thuộc sở hữu của mẹ bạn.

Do bố bạn chết không để lại di chúc, nên theo quy định phần di sản bố bạn để lại là 1/2 giá trị nhà gắn liền với đất sẽ được chia theo quy định cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất bao gồm ông bà nội, mẹ bạn và hai anh em bạn, mỗi người thuộc hàng thừa kế sẽ được hưởng một phần di sản bằng nhau.

Nếu ông, bà nội bạn đã mất trước khi bố bạn mất thì phần tài sản này được chia cho những người đồng thừa kế còn lại.

CafeLand kết hợp với Công ty Luật Hợp danh Thiên Thanh
  • Facebook
  • Chia sẻ
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc
  • Quan tâm nhất

H
Hoàng Anh Dũng 04/05/2020 5:27 AM

Trường hợp ông, bà mất sau thì sao ạ?

Trả lời 0 thích

 (0 (0)

H
Hoàng 05/05/2020 2:52 PM

Nếu Cha Mẹ ( Ông Bà) Còn Sống thì 50% tài sản chia đều cho : Ông, bà, Vợ, Con ruột, con nuôi ( 50% còn lại là của Người Vợ)

Trả lời 0 thích

 (0 (0)

Tham gia cộng đồng môi giới Việt Nam
CafeLand.vn là trang thông tin đầu tư bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cập nhật thực trạng thị trường bất động sản hiện nay, cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.