Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Chào luật sư, tôi có hai vấn đề băn khoăn rất mong được tư vấn giúp.

Năm 2009 tôi mua một căn nhà tại ấp Thới Tây, xã Tân Hiệp, huyện Hóc Môn TP.HCM. Căn nhà có diện tích 3,5x8m2 và chung sổ đỏ với chủ bán. Nay tôi muốn tách sổ có được không?

Một vấn đề nữa là hiện nay tôi đang ở tại phường 15, quận Bình Thạnh phía sau nhà sát với con rạch Xuyên Tâm. Tôi mua nhà năm 1990, mua bán bằng giấy tay sau đó là thuộc diện giải tỏa để làm rạch Xuyên Tâm nhưng chưa có kế hoạch giải tỏa cụ thể. 24 năm qua gia đình chúng tôi phải sống trong tình trạng tạm bợ.

Nay chúng tôi muốn hợp thức hóa nhà đất có được không? Trước đó, khi tôi lên quận hỏi về việc này thì quận bảo không biết có làm được không.

Xin tư vấn giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

truongthithu68@...

Luật sư Nguyễn Thế Truyền – Công ty Luật Hợp danh Thiên Thanh trả lời:

Thứ nhất, căn cứ Điều 3 Quyết định 19/2009/QĐ-UBND của UBND thành phố Hồ Chí Minh quy định về diện tích đất tối thiểu sau khi tách thửa quy định về diện tích tối thiểu được tách thửa của từng khu vực như sau:

Khu vực

Đất ở

Đất ở chưa có nhà (m2)

Đất có nhà hiện hữu (m2)

Khu vực 1: gồm các quận 1, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, Gò Vấp, Bình Thạnh, Phú Nhuận, Tân Bình

50m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 4m

45m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 3m tại đường phố có lộ giới > 20m; 36m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 3m tại đường phố có lộ giới < 20m.

Khu vực 2: gồm các quận 2, 7, 9, 12, Bình Tân, Tân Phú, Thủ Đức và các thị trấn, các huyện được quy hoạch đô thị hóa

80m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 5m

50m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 4m.

Khu vực 3: gồm các huyện Bình Chánh, Củ Chi, Hóc Môn, Nhà Bè, Cần Giờ, ngoại trừ các thị trấn, các huyện và khu vực thuộc huyện được quy hoạch đô thị hóa

120m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 7m

80m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 5m

Đối chiếu với quy định trên thì với diện tích 3,5*8 m2 nhà bạn không đủ điều kiện để tách thửa.

Thứ hai, đối với vấn đề hợp thức hóa mảnh đất nói trên còn phải phụ thuộc vào quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất ở địa phương bạn. Vấn đề này yêu cầu bạn liên hệ với cơ quan có thẩm quyền ở địa phương để được trả lời cụ thể.

CafeLand kết hợp Công ty Luật Thiên Thanh
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Tên dự án Triệu đồng
Hòa Bình Green Đà Nẵng 1,221 - 2,277
Central Coast Đà Nẵng 837 - 2,030
Royal Sea 1,800 - 2,626
Prosper Plaza 865 - 1,236
Tabudec Plaza 1,260 - 1,855
Tòa P1 Imperial Plaza 1,989 - 3,570
Condetel Carava Resort 2,200 - 3,064
Airlink City 390 - 878
Vision Bình Tân 750 - 1,283
Park View Tower Hoàng Mai 1,221 - 1,714
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin bất động sản tại Việt Nam.