Hỏi: - Hai chị em tôi đều đang sống ở nước ngoài. Cha mẹ chúng tôi đã qua đời, có để lại di chúc cho chúng tôi thừa kế một căn nhà ở quận 10, TPHCM. Xin hỏi, nếu muốn bán căn nhà đó, chúng tôi có cần phải về Việt Nam làm thủ tục hay không?
Lê Đằng

Trả lời: - Theo Khoản 1 Điều 65 Luật Công chứng, cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài có thẩm quyền công chứng các hợp đồng, giao dịch theo quy định của luật này và pháp luật về lãnh sự, ngoại giao (trừ hợp đồng mua bán, trao đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê, thế chấp BĐS, hợp đồng góp vốn bằng BĐS, văn bản thỏa thuận phân chia di sản, văn bản khai nhận di sản là BĐS).


Như vậy, với di chúc của cha mẹ để lại, ông cùng người chị có thể liên hệ với cơ quan đại diện Việt Nam tại nước ngoài để lập văn bản ủy quyền cho người trong nước làm thủ tục khai nhận di sản và sau đó làm thủ tục bán căn nhà.


Nếu có điều kiện, ông và người chị nên về Việt Nam liên hệ với cơ quan công chứng để làm văn bản khai nhận di sản, sau đó làm thủ tục bán nhà.


Luật gia Nguyễn Văn Khôi

Theo SGĐTTC

0
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cập nhật thực trạng thị trường bất đông sản hiện nay, cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.