Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
Tôi muốn mua một mảnh đất qua công ty môi giới. Mảnh đất này có sổ chung. Bên công ty cho biết nếu mua mảnh đất này họ sẽ lập cho tôi một bản vi bằng do 3 bên đứng ra làm chứng là người mua đất, bên bán và một người bên cơ quan pháp lý (người này do công ty đứng ra thuê đến tại công ty để ký vi bằng cho hai bên mua bán).
Luật sư cho tôi hỏi nếu tôi mua mảnh đất này và có bản vi bằng kia thì có hợp lệ không? Việc giao dịch mua bán này có rủi ro gì không? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.
 
rina_trang@thrive....
 
Luật sư Nguyễn Thanh Hiền Công ty Luật TNHH ATIM trả lời bạn như sau:
 
Khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai năm 2013 quy định:
 
"Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản thì được công chứng, chứng thực theo yêu cầu của các bên”
 
Hiện nay, đối với việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất nói riêng và chuyển nhượng bất động sản nói chung, pháp luật Việt Nam chưa thừa nhận giá trị pháp lý của bất kỳ hình thức hợp đồng chuyển nhượng nào được lập mà không được công chứng, chứng thực. Công chứng, chứng thực là điều kiện tiên quyết về mặt hình thức để một giao dịch về chuyển nhượng bất động sản có hiệu lực, ngoại trừ trường hợp một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản như quy định ở trên.
 
Vì vậy, đối với trường hợp của bạn, hợp đồng chuyển nhượng được thừa phát lại lập vi bằng chưa đáp ứng đủ điều kiện về hình thức theo quy định của pháp luật. Hệ quả, hợp đồng này có thể bị tòa án tuyên vô hiệu do vi phạm về hình thức luật định. Hơn nữa, với việc lập hợp đồng được chứng nhận bởi thừa phát lại, sau này bạn cũng không thể thực hiện các thủ tục để được cấp Giấy chứng nhận đứng tên chủ sử dụng thửa đất.
CafeLand kết hợp Công ty luật TNHH ATIM
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cập nhật thực trạng thị trường bất đông sản hiện nay, cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.