Câu hỏi từ bạn đọc Cafeland có nội dung:
Mẹ tôi mất năm 2001, đến năm 2008 Ba tôi làm thừa kế di sản và chúng tôi để lại toàn bộ phần thừa kế cho Ba tôi và lúc đó Ba tôi không phải đóng phí trước bạ.

Đến nay Ba tôi đã mất, anh chị em tôi làm thừa kế di sản của Ba để lại và các anh chị để lại phần thừa kế đó cho tôi. Vậy khi khai di sản thừa kế tôi có phải đóng lệ phí trước bạ?

quangminh@...

Luật sư Lê Văn Huyên – Công ty Luật TNHH Đất Luật trả lời:

Theo quy định tại khoản 10 Điều 3 Thông tư số 124/2011/TT-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạn thì bạn không phải đóng lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sử dụng đất được nhận thừa kế từ cha bạn và nhận tặng cho từ các anh chị bạn.

CafeLand kết hợp Công ty Đất Luật
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

Tên dự án Triệu đồng
d’Edge Thảo Điền 473 - 11,446
Mermaid Seaside Condotel 800 - 2,373
Booyoung Vina 2,300 - 3,371
Anland Complex 1,400 - 2,359
Topaz Elite 1,290 - 1,866
Masteri An Phú 1,900 - 3,642
Vạn Xuân Đất Việt 3,670 - 5,276
Hado Riverside 838 - 978
Empire City 3,000 - 10,200
Long Thành Pearl 400 - 2,800
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin bất động sản tại Việt Nam.