Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Chào Luật sư, cho tôi hỏi việc sau:

Công ty tôi có chức năng kinh doanh bất động sản. Vậy khi mua nhà của chủ đầu tư và bán cho khách hàng thì tôi có phải đóng thuế trước bạ khi làm sổ đỏ cho khách không? Mặc dù khách đã đóng rồi.

Xin cảm ơn!

ttlam67@...

Luật sư Nguyễn Thanh Hiền trả lời

Theo quy định tại Nghị định số 45/2011/NĐ-CP về lệ phí trước bạ được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định số 23/2013/NĐ-CP thì tổ chức, cá nhân có tài sản là nhà đất khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền phải nộp lệ phí trước bạ, ngoại trừ một số trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ theo quy định tại Điều 4, trong đó có trường hợp sau: “Đất được Nhà nước giao cho các tổ chức, cá nhân đầu tư xây dựng nhà để kinh doanh thuộc trường hợp không nộp lệ phí trước bạ. Các trường hợp này nếu chuyển nhượng thì tổ chức, cá nhân nhận chuyển nhượng phải nộp lệ phí trước bạ”.

Như vậy, nếu công ty bạn mua nhà từ công ty chủ đầu tư và có đăng ký quyền sở hữu thì phải nộp lệ phí trước bạ theo quy định nêu trên.

CafeLand kết hợp Công ty Luật ATIM LAW FIRM
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Tên dự án Triệu đồng
Saigon South Plaza 948 - 1,463
Eco Lake View 1,449 - 2,205
Mon Central 3,440 - 7,840
EcoLife Tây Hồ 2,193 - 3,264
Ecohome Phúc Lợi 759 - 1,782
Golden Field 1,820 - 3,304
One18 2,079 - 2,943
FLC Star Tower 1,239 - 2,436
Coco Center House 420 - 700
The Grande (Thuộc DA Phú Mỹ Hưng Midtown) 5,000 - 18,043
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin bất động sản tại Việt Nam.