Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Luật sư cho tôi hỏi, hiện tôi có mảnh đất thầu của xã cho thầu kỳ hạn là 5 năm.

Nay tôi muốn thay đổi thời gian là 50 năm, mục đích để yên tâm đầu tư cây trồng.

Vậy mong luật sư cho biết, tôi có chuyển được không ? và thuế khi chuyển phải tính thế nào?.

Xin chân thành cảm ơn luật sư.

thoidai71@...

Luật sư Nguyễn Văn Đàm – Công ty Luật TNHH Đất Luật trả lời:

Theo quy định của pháp luật, đối với đất công ích thuộc thẩm quyền quản lý của UBND xã, nếu  chưa được sử dụng vào các mục đích được pháp luật quy định thì Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn cho hộ gia đình, cá nhân tại địa phương thuê để sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thủy sản theo hình thức đấu giá để nhận thầu với thời hạn sử dụng đất đối với mỗi lần thuê không quá 05 năm (khoản 2, Điều 74, Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004). Như vậy, đối với trường hợp của bạn (đất công ích được cho thuê qua đấu thầu), UBND xã không có thẩm quyền cho bạn thuê đất với thời hạn 50 năm. Lưu ý: việc cho thuê đất với thời hạn 50 năm là thuộc thẩm quyền của UBND cấp huyện.

CafeLand kết hợp Công ty Đất Luật
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Tên dự án Triệu đồng
Hòa Bình Green Đà Nẵng 1,221 - 2,277
Central Coast Đà Nẵng 837 - 2,030
Royal Sea 1,800 - 2,626
Prosper Plaza 865 - 1,236
Tabudec Plaza 1,260 - 1,855
Tòa P1 Imperial Plaza 1,989 - 3,570
Condetel Carava Resort 2,200 - 3,064
Airlink City 390 - 878
Vision Bình Tân 750 - 1,283
Park View Tower Hoàng Mai 1,221 - 1,714
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin bất động sản tại Việt Nam.