Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Tôi có 1 thửa đất ở do UBND huyện giao (có Quyết định giao đất) vào đầu năm 1994. Thời điểm đó do Nhà nước chưa có Thông báo hoặc hướng dẫn nộp tiền sử dụng đất nên tôi chưa làm nghĩa vụ này cho Nhà nước.

Thửa đất này tôi đã sử dụng để làm nhà ở từ đó cho đến nay, ổn định và không có ai tranh chấp.

Nay tôi đăng ký cấp Giấy CNQSD đất thì phải nộp tiền sử dụng đất như thế nào: giá của năm 1994 hay giá năm 2013? Trường hợp này của tôi có áp dụng được theo quy định tại điểm 2 Điều 4 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP ngày 03/12/2004 của Chính phủ không?

trantrai21@...

Luật sư Lê Thị Chiêu Oanh – Công ty Luật TNHH Đất Luật trả lời:

Theo quy định tại Khoản 7 Điều 50 Luật Đất đai năm 2003, cá nhân đang sử dụng đất được Nhà nước giao đất trước ngày 01/7/2004 mà chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; trường hợp chưa thực hiện nghĩa vụ tài chính thì phải thực hiện theo quy định của pháp luật.

Theo Khoản 3 Điều 4 Nghị định số 84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính phủ thì: “Trường hợp người sử dụng đất nộp hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận, hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền từ ngày 01 tháng 01 năm 2005 trở về sau thì giá đất áp dụng để xác định nghĩa vụ tài chính là giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm nộp đủ hồ sơ hợp lệ”. Vì vậy, nếu Ông được giao đất từ năm 1994 nhưng đến nay mới thực hiện kê khai nộp tiền sử dụng đất thì phải áp dụng giá đất hiện nay.

Theo đó, căn cứ Thông tư số 93/2011/TT-BTC ngày 29/06/2011 của Bộ Tài chính, đối với diện tích đất ở đang sử dụng trong hạn mức, Ông phải nộp theo giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định hiện nay. Đối với diện tích đất ngoài hạn mức thì Chi cục thuế căn cứ giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định và hệ số điều chỉnh giá đất do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quyết định để xác định.

CafeLand kết hợp Công ty Đất Luật
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

Hỏi Thêm     Trần Trai - 24/04/2013 9:00 AM     Trả lời

Đề nghị trả lời thêm ý mà tôi đã hỏi là: "Trường hợp này của tôi có áp dụng được theo quy định tại điểm 2 Điều 4 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP ngày 03/12/2004 của Chính phủ không?"

 (0 (0)

Trả lời
Xin Hỏi Thêm     Trần Trai - 24/04/2013 9:10 AM     Trả lời

Trong trường hợp trên, tôi thấy khoản 1 Điều 4 ND84 có nói rõ là áp dụng chế độ và nghĩa vụ tài chinh ở thời điểm giao đất. Như vậy có mâu thuẫn không?

 (0 (0)

Trả lời
Luật Quá Rỏ     Shin - 24/04/2013 9:45 AM     Trả lời

Rỏ khổ với bác, Luật sư đã nói rỏ rồi mà: "Vì vậy, nếu Ông được giao đất từ năm 1994 nhưng đến nay mới thực hiện kê khai nộp tiền sử dụng đất thì phải áp dụng giá đất hiện nay". Mấy cái: điểm 2 Điều 4 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP và khoản 1 Điều 4 ND84 mà bác nói chỉ áp dụng khi bác đóng thuế liền thôi, đất giao năm 1994 giá vàng lúc đó chắc 3 triệu lượng, giờ 43 triệu lượng mà bác đòi đóng thuế như mức năm 94, bác thấy vô lý ko?

 (0 (0)

Trả lời
Hoi Cung     Hotboy - 24/04/2013 9:51 AM     Trả lời

Bác Trần Trai buồn cười nhở, ông luật sư ổng đã bảo là đóng thuế theo thời điểm hiện tại thì cứ thế mà làm, thắc mắc gì nữa nhỉ.

 (0 (0)

Trả lời
Nguyễn Nhung     Nguyễn Nhung - 18/05/2016 8:51 AM     Trả lời

Luật sư Cho em hỏi, đất nhà em tại thành phố Hải Phòng được cấp năm 1994, đã có hóa đơn thu lệ phí sử dụng đất 15.000.000. Nay em làm sổ đỏ, được chính quyền trả lời là đóng thiếu 1000.000đồng(nghĩa là thiếu 5m2), giờ phải đóng thêm 5m2 thời điểm hiện tại. Nhưng trước đó không có văn bản nào nói đất nhà em đóng thiếu. Vậy em phải làm sao?

 (0 (0)

Trả lời
Đỗ Quang Lộc     Đỗ Quang Lộc - 23/05/2017 10:11 PM     Trả lời

Cho e hỏi nhà em ở quận hà đông. Em có mua 1 mảnh đất 400m giờ em muốn làm sổ đỏ???? Vì đây là đất của hợp tác xã. Nên đây ko phải là đất ở lâu năm. Em mua ching cùng chu em mỗi ngừoi 200m. Đất từ năm 1994 xin cấp giấy chứng nhận. Thì nhà em phải đóng thuế bao nhiêu/m2 ạ

 (0 (0)

Trả lời
Tên dự án Triệu đồng
Thủ Thiêm Dragon 1,012 - 2,697
Citiesto 1,200 - 2,240
Roxana Plaza 980 - 1,411
Lideco Hạ Long 1,068 - 1,575
The Era Premium 1,078 - 2,750
New Da Nang City 699 - 971
SIMCity Premier Homes 2,350 - 2,644
Mermaid Seaview 2,629 - 1,600
Lavila Đông Sài Gòn 6,800 - 7,331
Lavita Charm 1,300 - 2,391
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.