Tôi có mua một nền đất thuộc loại đất nông nghiệp trồng cây lâu năm. Đất này nằm trong quy hoạch đất ở nông thôn. Xin hỏi, tôi muốn xây nhà mà không chuyển đổi mục đích sử dụng đất có được không?

Nguyễn Trung Sáng (Đồng Nai)...

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Do đây là vụ việc cụ thể, không có hồ sơ kèm theo nên Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời theo nguyên tắc như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 6 Luật Đất đai thì việc sử dụng đất phải bảo đảm nguyên tắc sử dụng đất đúng quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất và đúng mục đích sử dụng đất.

Do đó, việc xây nhà trên đất nông nghiệp là không phù hợp với quy định của pháp luật.

Trường hợp người sử dụng đất có nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở mà phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt thì phải được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng đất và phải làm thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại Điều 52, 57 Luật Đất đai; Điều 69 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ; Điều 6 Thông tư số 30/2014/TT-BTNMT ngày 2/6/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường; Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT ngày 29/9/2017 của Bộ Tài nguyên và Môi trường.

PV
  • Facebook
  • Chia sẻ
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc
Tham gia cộng đồng môi giới Việt Nam
CafeLand.vn là trang thông tin đầu tư bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cập nhật thực trạng thị trường bất động sản hiện nay, cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.