Vợ chồng tôi chung sống đã 26 năm và nay có phát sinh tranh chấp. Anh em chồng tôi cứ ép tôi ký giấy bán nhà nhưng đó là tài sản của vợ chồng tôi (nhà cất trên đất của bà nội chồng cho, tiền cất nhà do mẹ ruột tôi cho).

Giờ tôi muốn ly hôn và bán nhà để lấy tiền cho con cái ăn học nhưng mẹ chồng tôi không chấp thuận thì phải làm sao?


Thu Tuyết (iriss1973@...)


Luật sư LÊ BỬU THÀNH trả lời: Theo Điều 95 Luật Hôn nhân và Gia đình, việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu tòa án giải quyết. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo nguyên tắc tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này.


Nếu căn nhà mà chị nêu trong thư là tài sản chung của vợ chồng chị thì về nguyên tắc, chị được quyền sở hữu 1/2 nhà. Chị có thể thỏa thuận với người chồng việc phân chia này. Nếu anh ấy không đồng ý thì chị có thể yêu cầu tòa án giải quyết. Căn cứ vào kết quả xét xử của tòa án, chị có thể làm các thủ tục để thực hiện quyền định đoạt phần nhà thuộc sở hữu của mình.


Theo PLTP

0
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cập nhật thực trạng thị trường bất đông sản hiện nay, cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.