Tôi có lô đất trên sổ ghi là đất trồng cây lâu năm và có thời hạn sử dụng đến 2035, vậy sau thời gian này có bị nhà nước thu hồi đất không?
Nếu bây giờ tôi chuyển đổi mục đích sử dụng sang thổ cư thì có còn thời hạn sử dụng đất không? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.
Hình minh họa
phuocle559@...
 
Luật sư Lê Cẩm Diệu Hà – Công ty luật TNHH Đất Luật trả lời bạn như sau:
 
- Theo quy định tại điểm d Khoản 1 Điều 65 Luật Đất đai năm 2013 thì trường hợp hết thời hạn sử dụng đất mà không được gia hạn thì nhà nước sẽ thu hồi đất, cụ thể:
 
“Điều 65. Thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người
 
1. Các trường hợp thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người bao gồm:
 
d) Đất được Nhà nước giao, cho thuê có thời hạn nhưng không được gia hạn;
 
- Trong trường hợp anh/chị đề nghị chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở thì thửa đất được ghi nhận với thời hạn sử dụng đất ổn định lâu dài theo quy định tại Điều 125 Luật Đất đai năm 2013.
 
- Trong trường hợp anh/chị không chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở, khi hết thời hạn sử dụng đất, anh/chị có thể thực hiện thủ tục để gia hạn thời hạn sử dụng đất và phải nộp tiền sử dụng đất hoặc tiền thuê đất (tùy theo nguồn gốc sử dụng đất là được nhà nước giao đất, công nhận hay cho thuê đất) đối với thời gian được gia hạn theo quy định. 
 
- Lưu ý rằng, nếu gia đình anh/chị trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, nhận chuyển quyền sử dụng đất, khi hết thời hạn sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất. Nếu cần xác nhận lại thời hạn sử dụng đất trên Giấy chứng nhận thì thực hiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 74 Nghị định 43/2014/NĐ-CP như sau:
 
“Điều 74. Trình tự, thủ tục gia hạn sử dụng đất; xác nhận tiếp tục sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân khi hết hạn sử dụng đất
 
3. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân quy định tại Khoản 2 Điều này có nhu cầu xác nhận lại thời hạn sử dụng đất trên Giấy chứng nhận thì thực hiện theo trình tự, thủ tục như sau:
 
a) Người sử dụng đất nộp hồ sơ đề nghị xác nhận lại thời hạn sử dụng đất;
 
b) Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất kiểm tra hồ sơ, xác nhận hộ gia đình, cá nhân đang trực tiếp sử dụng đất để sản xuất nông nghiệp mà chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và chuyển hồ sơ đến Văn phòng đăng ký đất đai;
 
c) Văn phòng đăng ký đất đai kiểm tra hồ sơ; xác nhận thời hạn được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai vào Giấy chứng nhận đã cấp; chỉnh lý, cập nhật vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai và trao Giấy chứng nhận cho người sử dụng đất hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.”
 
CafeLand kết hợp Công ty luật TNHH Đất Luật
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cập nhật thực trạng thị trường bất đông sản hiện nay, cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.