Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Xin chào các chuyên gia tư vấn! Tôi xin hỏi 1 vấn đề như sau: “nhà tôi” có mảnh đất tổng diện tích 649m2 theo sơ đồ sau:

* Tôi xin hỏi cách tính tiền thuế sử dụng đất: hiện tại địa phương đang thu miếng đất trên của nhà tôi là:

-           300m2 x 2.200.000/m2 = 660.000.000 x 0.03% = 198.000 đ

-           349m2 x 2.200.000/m2 = 767.800.000 x 0.07% = 462.000 đ

* Nhà hàng xóm A tính thuế:

            - 300m2 x 550.000/m2 = 165.000.000 x 0.03% = 49.500 đ

Vậy cho tôi hỏi một nửa sau miếng đất nhà tôi ( diện tích 349 m2 ) cùng vị trí với nhà hàng xóm A tại sao vẫn áp giá 2.200.000 đ/m2, tôi muốn tách miếng đất trên thành 2 mảnh, để đóng thuế phía dưới ( 349m) theo giá 550.000dd/m có được không ? Khi tách thành 2 miếng thì miếng phía dưới vẫn còn 1 lối đi D rộng 1m đi xuống thì cho tôi hỏi cả 349m2 có bị tính là vị trí 1 giá 2.200.000/m ko?

Ghi chú: Theo Quyết định 50 về giá đất trên địa bàn thành phố Hà Nội

Đất mặt đường: 2.200.000đ/m2, trong trong làng: 550.000 đ/m2

Xin toà soạn tư vấn giúp và gửi hồi âm cho tôi, xin chân thành cảm ơn nhiều.

anmypcf@...

Luật sư Lê Văn Huyên – Công ty Luật TNHH Đất Luật trả lời:

Theo quy định của pháp luật hiện hành về thuế đất phi nông nghiệp, việc tính thuế đối với đất phi nông nghiệp được xác định và tính toán căn cứ vào nhiều yếu tố khác nhau như loại đất, mục đích sử dụng, hạn mức sử dụng đất, khu vực, vị trí…. Ngoài ra, theo Quyết định số 50/2011/QĐ-UBND ngày 30/12/2011 của UBND Tp. Hà Nội về việc ban hành giá các loại đất trên địa bàn Tp. Hà Nội năm 2012 thì đối với thửa đất một chủ sử dụng có chiều sâu tính từ chỉ giới hè đường, phố có tên trong bảng giá hoặc ngõ được chia các lớp để tính giá đất, nếu chiều sâu này đến 100m thì tính bằng 100% mức giá quy định (lớp 1), lớp 2 từ trên 100m sẽ được giảm 10% so với mức giá quy định, lớp 3 từ trên 200m sẽ được giảm 20% mức giá quy định.

Căn cứ quy định trên đây, vì vẫn thuộc 01 thửa đất và do một chủ sử dụng nên cơ quan thuế tính như vậy là phù hợp quy định.

Trường hợp bạn muốn tách thửa phần đất phía sau có diện tích 349m2 và chừa lại lối đi rộng 1m thì đủ điều kiện về diện tích tối thiểu theo quy định tại Quyết định số 58/2009/QĐ-UBND ngày 30/3/2009 của UBND Tp. Hà Nội nên bạn có thể thực hiện tách thửa đối với mảnh đất này. Theo cách xác định vị trí thửa đất quy định tại khoản 2 Điều 2 Quyết định 50/2011/QĐ-UBND thì phần đất phía sau sẽ thuộc vị trí 4, và mức giá đất tại vị trí 4 sẽ thấp hơn mức giá tại vị trí 1. Tuy nhiên với thông tin mà bạn cung cấp thì chưa thể xác định cụ thể giá đất sẽ áp dụng để tính thuế sử dụng đất cho bạn được. Bạn có thể liên hệ chi cục thuế tại địa phương để tìm hiểu cụ thể việc tính thuế cho trường hợp của bạn.

CafeLand kết hợp Công ty Đất Luật
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Tên dự án Triệu đồng
Prosper Plaza 865 - 1,236
Tabudec Plaza 1,260 - 1,855
Tòa P1 Imperial Plaza 1,989 - 3,570
Condetel Carava Resort 2,200 - 3,064
Airlink City 390 - 878
Vision Bình Tân 750 - 1,283
Park View Tower Hoàng Mai 1,221 - 1,714
Cityland Park Hills 2,000 - 5,333
Mandarin Garden 2 2,010 - 3,900
Luxury Apartment 2,340 - 3,900
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin bất động sản tại Việt Nam.