Diện tích đất gia đình đang sử dụng là 80 m2, nhưng trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới được cấp lại ghi là 180m2.

Hỏi:

Diện tích đất mà gia đình tôi đang sử dụng là 80m2, nhưng trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới được cấp lại ghi nhầm là 180m2. Vậy, cơ quan nào có trách nhiệm đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho gia đình tôi. Tôi có phải làm đơn đề nghị không?

(Hà Thị Lê
Xã Phượng Dực, huyện Phú Xuyên, Hà Nội)


Trả lời:

Điều 42 Nghị định 181/2004/NĐ-CP về thi hành Luật Đất đai quy định:

Khi phát hiện nội dung ghi trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có sai sót thì Sở Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm đính chính đối với giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương cấp; Phòng Tài nguyên và Môi trường có trách nhiệm đính chính đối với giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh cấp.

Như vậy, bạn có thể đối chiếu với qui định trên để biết Sở TN-MT hay Phòng TN-MT có trách nhiệm đính chính sổ đỏ cho gia đình bạn.

(Luật sư Đậu Thúy Hằng
 VPLS Trịnh, Đoàn LS TP Hà Nội
Số 37 Hàn Thuyên, Q. Hai Bà Trưng, Hà Nội)
Theo PL&XH
  • Facebook
  • Chia sẻ
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.
Tags: tu van, hoi dap

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cập nhật thực trạng thị trường bất đông sản hiện nay, cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.