Con gái tôi độc thân, đang ở chung với tôi. Trước đây tôi có cho con một căn nhà. Nay con tôi muốn bán căn nhà đó thì có được miễn thuế TNCN hay không? Phương Dung (Quận Tân Bình, TP.HCM)

TRẦN THỊ LỆ NGA, Trưởng phòng Tuyên truyền và Hỗ trợ người nộp thuế - Cục Thuế TP.HCM, trả lời:

Theo Điều 1 và Điều 2 mục III Phần A Thông tư 84 của Bộ Tài chính thì thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở của cá nhân trong trường hợp người chuyển nhượng chỉ có một căn nhà hoặc chỉ có quyền sử dụng một thửa đất tại Việt Nam thuộc đối tượng miễn thuế.

Nếu việc bán nhà của con gái bà thuộc trường hợp trên thì chị ấy được miễn thuế TNCN.

Theo Pháp Luật TP
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.
Tags: tu van, hoi dap

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cập nhật thực trạng thị trường bất đông sản hiện nay, cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.