Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Luật sư làm ơn cho tôi hỏi vấn đề sau:

Nhà tôi có mảnh đất cách rìa đường là 30m, vậy tôi có vi phạm hành lang an toàn đường cao tốc ?

Tôi có thể xây nhà ở có được không? Đất hiện đã có sổ đỏ+thổ cư.

Chân thành cám ơn!

vothuongbui@...

Trương Thị Hồng Châu – Chuyên viên tư vấn pháp lý Công ty Luật TNHH Đất Luật trả lời:

Hành lang an toàn đường bộ được quy định tại Điều 15 Nghị định số 11/2010/NĐ-CP ngày 24/02/2010 của Chính phủ quy định về quản lý và bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ và đã được sửa đổi theo khoản 2 Điều 1 của Nghị định số 100/NĐ-CP ngày 03/9/2013 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 11/2010/NĐ-CP như sau:

“Hành lang an toàn đường bộ là dải đất dọc hai bên đất của đường bộ nhằm bảo đảm an toàn giao thông và bảo vệ công trình đường bộ. Giới hạn hành lang an toàn đường bộ xác định theo quy hoạch đường bộ được cấp có thẩm quyền phê duyệt và được quy định như sau:

  • Đối với đường cao tốc ngoài đô thị:

a) 17 mét, tính từ đất của đường bộ ra mỗi bên;

b) 20 mét, tính từ mép ngoài của kết cấu ngoài cùng ra mỗi bên đối với cầu cạn và hầm;

c) Trường hợp đường cao tốc có đường bên, căn cứ vào cấp kỹ thuật của đường bên để xác định hành lang an toàn như sau đây nhưng không được nhỏ hơn giới hạn hành lang an toàn được quy định tại Điểm a, Điểm b nêu trên:

  • Đối với đường ngoài đô thị: phạm vi hành lang an toàn đường bộ có bề rộng tính từ đất của đường bộ trở ra mỗi bên là:
  • 17 mét đối với đường cấp I, cấp II;
  • 13 mét đối với đường cấp III;
  • 09 mét đối với đường cấp IV, cấp V;
  • 04 mét đối với đường có cấp thấp hơn cấp V.
  • Đối với đường đô thị, giới hạn hành lang an toàn đường bộ là chỉ giới đường đỏ theo quy hoạch được cấp có thẩm quyền phê duyệt.
  • Đối với đường cao tốc trong đô thị:

a) Không nhỏ hơn 10 mét tính từ mép ngoài của kết cấu ngoài cùng ra mỗi bên đối với hầm và cầu cạn;

b) Là chỉ giới đường đỏ theo quy hoạch được cấp có thẩm quyền phê duyệt đối với hầm và cầu cạn có đường bên và đường cao tốc có đường bên;

c) Từ mép ngoài của mặt đường đến chỉ giới đường đỏ, nhưng không nhỏ hơn 10 mét đối với đường cao tốc không có đường bên”.

Do thông tin của Ông/Bà cung cấp chưa nêu rõ phần đất trong đô thị hay ngoài đô thị, có đường bên hay không có đường bên nên chúng tôi chưa thể xác định đất của Ông/bà có vi phạm hành lang an toàn giao thông đường cao tốc hay không. Tuy nhiên, Ông/Bà có thể căn cứ vào giấy tờ pháp lý của khu đất mình và đối chiếu các quy định nêu trên để xác định hoặc liên hệ với UBND cấp xã hoặc UBND cấp huyện nơi có đất để được cung cấp thông tin chỉ giới đường đỏ theo quy hoạch (nếu thuộc trường hợp này) để xác định chính xác đất của Ông/Bà có vi phạm hành lang an toàn giao thông đường bộ hay không để tiến hành các thủ tục xin cấp phép xây dựng theo quy định pháp luật.

CafeLand kết hợp Công ty Luật Đất Luật
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Tên dự án Triệu đồng
Royal Sea 1,800 - 2,626
Prosper Plaza 865 - 1,236
Tabudec Plaza 1,260 - 1,855
Tòa P1 Imperial Plaza 1,989 - 3,570
Condetel Carava Resort 2,200 - 3,064
Airlink City 390 - 878
Vision Bình Tân 750 - 1,283
Park View Tower Hoàng Mai 1,221 - 1,714
Cityland Park Hills 2,000 - 5,333
Mandarin Garden 2 2,010 - 3,900
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin bất động sản tại Việt Nam.