Hỏi: - Tôi có vợ và 2 con. Trước đây, chúng tôi có mua căn nhà do cha mẹ tôi bán lại với giá rẻ. Xin hỏi, nay tôi muốn bán nhà, có phải chia tiền cho vợ và các con không?

Thái Minh Dũng (phường 5, quận Gò Vấp, TPHCM)

Trả lời: - Khoản 1 Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: “Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo lập, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.


Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất”. Khoản 3 Điều 27 Luật Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: “Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên, thì tài sản đó là tài sản chung”.


Như vậy, nếu căn nhà ông nói trong thư là tài sản chung của vợ chồng, theo nguyên tắc vợ ông được sở hữu 1/2 căn nhà. Khi bán nhà, ông có thể phân chia tiền bán nhà cho vợ theo thỏa thuận và không bắt buộc phải chia cho các con của mình.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
Theo SGĐTTC
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.