Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Gia đình tôi mới mua một mảnh đất được gọi là đất phi nông nghiệp, hiện tại có sổ xanh với thời gian sử dụng còn 35 năm.

Nhưng gia đình muốn được chuyển đổi thành sổ đỏ thì có được không? Nếu được thì thủ tục để thực hiện việc chuyển đổi là như thế nào? Tôi ở Nghệ An.

Xin chân thành cám ơn!

tuannv2710@...

Luật sư Nguyễn Thị Mỹ Viễn, Công ty Luật TNHH An Ánh Dương trả lời:

Do Quý Ông/bà không nói rõ là việc gia đình Quý Ông/bà mua “mảnh đất” đó có thực hiện thủ tục công chứng, sang tên hợp lệ không? Đã sang tên cho gia đình Quý Ông/bà  hay chưa? Những thông tin này, nhằm xác định đất đó có được phép chuyển nhượng hay không, nên chúng tôi trả lời như sau:

  • “Sổ xanh” là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do Lâm Trường cấp để quản lý, khai thác và trồng rừng có thời hạn (hình thức là cho thuê đất), khi hết hạn thì có thể bị Lâm Trường thu hồi nếu như địa phương đó chưa có chính sách giao đất cho người dân.  Có một số trường hợp, Lâm trường chỉ cho thuê đất nhưng người sử dụng không được phép chuyển nhượng thì sẽ không thể chuyển sang “Sổ đỏ” được.  
  • Nếu đất đó được phép chuyển nhượng thì đây là một trong các  giấy tờ hợp lệ tại Điểm a Khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai 2013, nên người sử dụng có thể chuyển đổi để xin cấp cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
  • Thủ tục thực hiện việc cấp đổi được thực hiện theo Quy định tại Điều 37 Nghị định 43/2014/NĐ_CP.

1.Đối với địa phương đã thành lập Văn phòng đăng ký đất đai theo thì Sở Tài nguyên và Môi trường cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất đã được cấp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng, trong các trường hợp sau:

a.Khi người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản thực hiện các quyền của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất mà phải cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;

b.Cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng.

2.Đối với địa phương chưa thành lập Văn phòng đăng ký đất đai thì việc cấp Giấy chứng nhận cho các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này thực hiện như sau:

a.Sở Tài nguyên và Môi trường cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho tổ chức, cơ sở tôn giáo; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thực hiện dự án đầu tư; tổ chức, cá nhân nước ngoài; doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài;

b.Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

Quý Ông/bà căn cứ vào nội dung nêu trên, liên hệ với cơ quan nhà nước có thẩm quyền phù hợp để được hướng dẫn về thủ tục theo yêu cầu.

CafeLand kết hợp Công ty Luật TNHH An Ánh Dương
  • Quy định về tách thửa đất

    Quy định về tách thửa đất

    Tư Vấn Hỏi Đáp  -  29/11/2016 9:37 AM

    Gia đình tôi có 2 anh em trai, đều đã lập gia đình. Cách đây 2 năm bố tôi có làm thủ tục tách sổ đỏ cho anh tôi 100m2 từ 300m2 trong sổ đỏ của bố. Giờ bố tôi muốn tách 100m2 nữa cho tôi thì có được không? Hồ sơ, thủ tục và chi phí như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

  • Có nên mua đất đang thế chấp ngân hàng

    Có nên mua đất đang thế chấp ngân hàng

    Tư Vấn Hỏi Đáp  -  24/10/2016 10:47 AM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Gia đình tôi có mua một mảnh đất chưa có giấy tờ và đang trong quá trình làm GCN QSDĐ có diện tích 5,8 x 5,4m. Nhà kế bên có nhu cầu bán lại một phần đất thừa để diện tích đất nhà tôi được vuông (2 mặt bằng nhau). Nhà kế bên đó đã có GCN QSDĐ và hiện tại đang thế chấp ngân hàng.

  • Thủ tục hoàn công cho nhà xây dựng khác bản vẽ tổng thể

    Thủ tục hoàn công cho nhà xây dựng khác bản vẽ tổng thể

    Tư Vấn Hỏi Đáp  -  31/08/2016 3:22 PM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Ông A có xây nhà và hoàn thành năm 2007 nhưng chưa hoàn công. Nhà trong khu dân cư xây theo kiểu mẫu bản vẽ tổng thể gồm 1 trệt 2 lầu và thêm 1 chuồng cu phía trên nhưng theo hiện trạng thì nhà xây 1 trệt, 3 lầu và không có chuồng cu.

  • Môi giới “quăng bom”, bất chấp tất cả để câu khách

    Môi giới “quăng bom”, bất chấp tất cả để câu khách

    Thị Trường  -  21/08/2016 9:45 AM

    Để bán được hàng, nhiều môi giới phải chịu khó lăn lộn, tích lũy kinh nghiệm để tư vấn cho khách hàng giải pháp tốt nhất. Tuy nhiên, cũng có không ít người thích lừa đảo khách hàng bằng những thông tin không có thật, cốt để bán lấy được.

Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Betterdong1102@gmail.com     Betterdong1102@gmail.com - 25/09/2016 10:50 PM     Trả lời

A Chị có thể cho em hỏi vấn đề như thế này được không ạ...em có mua 1 mảnh đất 3 Mẫu...có giấy tờ chủ đất sổ xanh hợp lệ...đứng tên...bay giờ em muốn chuyển đổi sang sổ đỏ được không ạ

 (0 (0)

Trả lời
Tên dự án Triệu đồng
Royal Sea 1,800 - 2,626
Prosper Plaza 865 - 1,236
Tabudec Plaza 1,260 - 1,855
Tòa P1 Imperial Plaza 1,989 - 3,570
Condetel Carava Resort 2,200 - 3,064
Airlink City 390 - 878
Vision Bình Tân 750 - 1,283
Park View Tower Hoàng Mai 1,221 - 1,714
Cityland Park Hills 2,000 - 5,333
Mandarin Garden 2 2,010 - 3,900
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin bất động sản tại Việt Nam.