Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
Tôi có người cháu hiện đang thuê nhà tại chung cư Thanh Đa và đang chờ ký hợp đồng thuê (HĐ xanh) với công ty Công Ích quận Bình Thạnh. Hiện cháu tôi có Thông báo quyết định thu tiền thuê nhà của Công ty; Biên nhận thu tiền các năm liên tiếp 2014, 2015, 2016.

Hiện cháu tôi đã lập gia đình, theo chồng về Vũng Tàu sinh sống. Cháu muốn chuyển nhượng lại căn hộ chung cư đó lại cho tôi. Tôi đang làm công tác giảng dạy tại TTTH - Đại học Khoa học Tự Nhiên - Tp.HCM, có hộ khẩu  KT3 và vẫn chưa có nhà tại thành phố.

Luật sư cho tôi hỏi có được chuyển nhượng quyền ký hợp đồng thuê nhà hay không? Trình tự và thủ tục như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

Hình minh họa

tqthong@t3h...

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN

Thông tin câu hỏi nêu không rõ nhà cháu bạn đang thuê là nhà thuộc sở hữu nhà nước hay không nên chúng tôi giả sử nhà thuê thuộc sở hữu nhà nước.

Những trường hợp được thuê nhà ở xã hội thuộc sở hữu nhà nước bao gồm:

- Theo Luật Nhà ở 2014, Điều 49. Đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội. Người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng;

- Hộ gia đình nghèo và cận nghèo tại khu vực nông thôn; Hộ gia đình tại khu vực nông thôn thuộc vùng thường xuyên bị ảnh hưởng bởi thiên tai, biến đổi khí hậu; 

- Người thu nhập thấp, hộ nghèo, cận nghèo tại khu vực đô thị; Người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài khu công nghiệp;

- Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc công an nhân dân và quân đội nhân dân; Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;

- Các đối tượng đã trả lại nhà ở công vụ theo quy định tại khoản 5 Điều 81 của Luật này; Học sinh, sinh viên các học viện, trường đại học, cao đẳng, dạy nghề; học sinh trường dân tộc nội trú công lập được sử dụng nhà ở trong thời gian học tập;

- Hộ gia đình, cá nhân thuộc diện bị thu hồi đất và phải giải tỏa, phá dỡ nhà ở theo quy định của pháp luật mà chưa được Nhà nước bồi thường bằng nhà ở, đất ở.

Điều kiện để hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội phải đáp ứng những điều kiện sau:

- Chưa có nhà ở thuộc sở hữu của mình, chưa được mua, thuê hoặc thuê mua nhà ở xã hội, chưa được hưởng chính sách hỗ trợ nhà ở, đất ở dưới mọi hình thức tại nơi sinh sống, học tập hoặc có nhà ở thuộc sở hữu của mình nhưng diện tích nhà ở bình quân đầu người trong hộ gia đình thấp hơn mức diện tích nhà ở tối thiểu do Chính phủ quy định theo từng thời kỳ và từng khu vực;

-  Phải có đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi có nhà ở xã hội; trường hợp không có đăng ký thường trú thì phải có đăng ký tạm trú từ một năm trở lên tại tỉnh, thành phố này, trừ trường hợp quy định tại khoản 9 Điều 49 của Luật này;

- Đối với đối tượng quy định tại các khoản 4, 5, 6 và 7 Điều 49 của Luật này thì phải thuộc diện không phải nộp thuế thu nhập thường xuyên theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân; trường hợp là hộ nghèo, cận nghèo thì phải thuộc diện nghèo, cận nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ. Đối với đối tượng quy định tại các khoản 1, 8, 9 và 10 Điều 49 của Luật này thì không yêu cầu phải đáp ứng điều kiện về thu nhập theo quy định tại điểm này.

Căn cứ theo các quy định trên, nếu bạn đáp ứng được các điều kiện chưa có nhà ở, đã có tạm trú 3 năm và đang là viên chức thì bạn có điều kiện để xem xét ký hợp đồng thuê nhà. 

CafeLand kết hợp Công ty luật TNHH Đức An
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.