Trước đây, cha mẹ tôi có mua một căn nhà nhưng vì để tiện việc vay vốn nên đã để tôi đứng tên trên giấy chủ quyền.

Nay chúng tôi đã thanh toán xong tiền vay ngân hàng. Vậy tôi muốn chuyển tên lại cho cha mẹ thì phải làm sao?

Duy Viet (duy_viet70@...)

Luật sư LÊ BỬU THÀNH trả lời: Bạn có thể làm thủ tục tặng cho nhà cho cha mẹ ruột. Hai bên cần đến các cơ quan công chứng để làm hợp đồng tặng cho nhà. Sau khi hoàn thành các thủ tục về thuế, cha mẹ bạn có thể đến UBND cấp huyện (nơi có căn nhà) để đề nghị cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà cho mình.

Xin lưu ý: Theo khoản 4 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân, thu nhập từ nhận quà tặng là bất động sản giữa cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha chồng, mẹ chồng với con dâu... là thu nhập được miễn thuế. Theo khoản 11 Điều 3 Thông tư số 68 ngày 26-4-2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ, trường hợp chủ tài sản chuyển giao tài sản của mình cho cha mẹ (kể cả cha mẹ chồng, cha mẹ vợ)… thì người nhận tài sản không phải nộp lệ phí trước bạ. Như vậy, khi làm thủ tục nhận tặng cho nhà đất trên từ bạn (hoặc vợ chồng bạn), cha mẹ bạn không phải nộp thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ.

Theo Pháp Luật TP
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.
Tags: tu van, hoi dap

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cập nhật thực trạng thị trường bất đông sản hiện nay, cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.