Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Gia đình tôi có một mảnh đất rừng liền kề và được ghi trong giấy tờ là đất mượn. Gia đình tôi đã ăn ở ổn định từ trước năm 1992 và không xảy ra tranh chấp, khiếu kiện gì.

Tôi muốn chuyển từ đất rừng sang đất ở thì có được không và thủ tục như thế nào? Luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

dinhthan92@...

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Điều 52, 57 Luật đất đai 2013 quy định:

Điều 52. Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

“1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.”

Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

“1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

c) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp;

d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;

đ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất;

e) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở;

g) Chuyển đất xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích công cộng có mục đích kinh doanh, đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất xây dựng công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp.

2. Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng."

Theo quy định trên, việc chuyển mục đích sử dụng đất phải dựa trên kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt. Trong trường hợp này, để được biết đất mà bạn sử dụng có được phép chuyển mục đích sử dụng không bạn có thể liên hệ tới Phòng Tài nguyên môi trường quận/huyện để đề nghị về chuyển mục đích sử dụng đất. Căn cứ vào kế hoạch sử dụng đất thì đất mà bạn đang sử dụng chỉ được chuyển mục đích sử dụng sang mục đích khác trong nhóm đất nông nghiệp và phải được sự cho phép của cơ quan nhà nước.

CafeLand kết hợp Công ty luật TNHH Đức An
  • Dự án Chung cư cao tầng số 35 đường Lê Văn Chí, quận Thủ Đức: Chuyển đổi một phần nhà ở thương mại sang làm nhà ở xã hội

    Dự án Chung cư cao tầng số 35 đường Lê Văn Chí, quận Thủ Đức: Chuyển đổi một phần nhà ở thương mại sang làm nhà ở xã hội

    Chính sách - Quy hoạch  -  04/06/2014 1:38 PM

    UBND thành phố vừa ban hành Quyết định số 2389/QĐ-UBND cho phép điều chỉnh cơ cấu căn hộ nhà ở thương mại và chuyển đổi một phần nhà ở thương mại sang làm nhà ở xã hội tại dự án Chung cư cao tầng số 35 đường Lê Văn Chí, phường Linh Trung, quận Thủ Đức do Công ty TNHH Phúc Lộc Thọ làm chủ đầu tư.

  • Chưa hết mối lo nhà ở xã hội

    Chưa hết mối lo nhà ở xã hội

    Thị Trường  -  06/09/2016 9:37 AM

    Nhiều vấn đề xoay quanh hoạt động quản lý, phát triển nhà ở xã hội (NƠXH) như nguồn vốn, phê duyệt và chuyển đổi dự án, thủ tục hành chính (để người dân tiếp cận) từng được dư luận đặc biệt quan tâm. Mới đây, sau khi cơ quan kiểm toán công bố kết quả kiểm toán năm 2015, một lần nữa, câu chuyện về giá, mục đích sử dụng của NƠXH lại nóng.

  • Thế kẹt của các dự án chuyển đổi sang nhà ở xã hội

    Thế kẹt của các dự án chuyển đổi sang nhà ở xã hội

    Thị Trường  -  31/08/2016 1:40 PM

    Việc chuyển đổi sang nhà ở xã hội từng được các doanh nghiệp bất động sản xem như là “phao cứu sinh”, giúp dự án của mình hồi sinh và doanh nghiệp thoát khỏi khó khăn trong giai đoạn thị trường trầm lắng. Tuy nhiên, sau khi gói 30.000 tỷ đồng dừng ký mới từ 31/3/2016, những dự án này có nguy cơ trở lại thế kẹt.

  • Có được chuyển đổi mục đích sử dụng đất nằm trong khu quy hoạch?

    Có được chuyển đổi mục đích sử dụng đất nằm trong khu quy hoạch?

    Tư Vấn Hỏi Đáp  -  14/08/2016 2:36 PM

    Tôi có mua mảnh đất vào năm 2016, trên sổ không có thông tin gì về quy hoạch tại khu đất đó. Gần đây tôi có ra UBND quận tìm hiểu thì đất đó nằm trong quy hoạch đất hỗn hợp từ năm 2012. Cho tôi hỏi, theo quy định của pháp luật thì đất hỗn hợp có thời gian quy hoạch không? Nếu trong 3 năm mà Nhà nước không thực hiện quy hoạch đất hỗn hợp thì có được chuyển đổi thành khu dân cư và tôi có thể xây dựng trên đất đó không?

Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Tên dự án Triệu đồng
Hòa Bình Green Đà Nẵng 1,221 - 2,277
Central Coast Đà Nẵng 837 - 2,030
Royal Sea 1,800 - 2,626
Prosper Plaza 865 - 1,236
Tabudec Plaza 1,260 - 1,855
Tòa P1 Imperial Plaza 1,989 - 3,570
Condetel Carava Resort 2,200 - 3,064
Airlink City 390 - 878
Vision Bình Tân 750 - 1,283
Park View Tower Hoàng Mai 1,221 - 1,714
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin bất động sản tại Việt Nam.