Sau khi ba tôi mất, mẹ tôi đi bước nữa và có thêm bốn người con. Năm 2008, mẹ tôi mất có để lại căn nhà là tài sản chung của mẹ tôi và bố dượng nhưng không có di chúc.

Năm 2010, bố dượng tôi bán nhà để chia tiền cho bốn người con của mình. Chẳng lẽ tôi không được chia phần gì hay sao?


NTT (TP.HCM)


Luật sư PHẠM CAO THÁI trả lời: Theo điểm a khoản 1 Điều 675, 676 Bộ luật Dân sự năm 2005, do mẹ bà mất không để lại di chúc nên di sản của bà ấy được chia thừa kế theo pháp luật (gồm có chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, con đẻ). Như vậy, bà và những người thừa kế còn lại nói trên cùng được thừa hưởng phần di sản của người mẹ chết để lại. 


Theo Kim Phụng (PLTP)

0
  • Facebook
  • Chia sẻ
  • Google +
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Thông tin bạn đọc

CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cập nhật thực trạng thị trường bất đông sản hiện nay, cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin mua bán nhà đất tại Việt Nam.