Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
Vợ chồng con gái tôi có tặng cho bố mẹ một căn hộ chung cư thì có được miễn thuế trước bạ và thuế thu nhập cá nhân không? Mong luật sư giải đáp giúp. Xin cảm ơn.

hoangan223@...

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN

Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP về lệ phí trước bạ quy định các trường hợp được miễn lệ phí trước bạ trong đó có:

“10. Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

Khoản 1, 4 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 (sửa đổi, bổ sung năm 2012) quy định thu nhập được miễn thuế thu nhập cá nhân bao gồm:
“4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.”

Như vậy, trường hợp vợ chồng con gái tặng cho quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở cho bố mẹ sẽ không phải nộp lệ phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân.

CafeLand kết hợp Công ty luật TNHH Đức An
  • Có được miễn thuế khi cho, tặng tài sản?

    Có được miễn thuế khi cho, tặng tài sản?

    Tư Vấn Hỏi Đáp  -  14/01/2017 9:18 AM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Vợ chồng con gái tôi có tặng cho bố mẹ một căn hộ chung cư thì có được miễn thuế trước bạ và thuế thu nhập cá nhân không? Mong luật sư giải đáp giúp. Xin cảm ơn.

  • Xây nhà ở xã hội được miễn tiền sử dụng đất

    Xây nhà ở xã hội được miễn tiền sử dụng đất

    Thị Trường  -  12/10/2016 2:01 PM

    CafeLand - Bộ Tài chính vừa ban hành Thông tư hướng dẫn miễn tiền sử dụng đất; tiền thuê đất; hoàn trả lại hoặc khấu trừ cho chủ đầu tư khi xây dựng nhà ở xã hội và phương pháp xác định tiền sử dụng đất phải nộp khi người mua, thuê mua được phép bán lại nhà ở xã hội.

Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin bất động sản tại Việt Nam.