Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
Tôi có khu đất có diện tích 847m2, là đất nuôi trồng thủy hài sản.

Nay tôi muốn chuyển đổi lên đất thổ cư, có được ko?

Khu đất nằm tại xã Thới Hòa, huyện Bến Cát, Bình Dương.

buiminhphuoc13@...

Luật sư Lê Văn Huyên – Công ty Luật TNHH Đất Luật trả lời:

Căn cứ Điều 27 Nghị định số 69/2009/NĐ-CP ngày 13/8/2009 của Chính phủ cũng như quy định tại Quyết định 88/2009/QĐ-UBND ngày 21/12/2009 của UBND tỉnh Bình Dương thì việc chuyển mục đích sử dụng đất sẽ phụ thuộc vào quy hoạch sử dụng đất, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt.

Trường hợp chưa có quy hoạch sử dụng đất hoặc kế hoạch sử dụng đất được duyệt thì căn cứ vào quy hoạch xây dựng đô thị hoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt.

Do đó, để được biết mảnh đất của bạn có được phép chuyển mục đích sử dụng đất lên đất ở hay không bạn cần liên hệ với Phòng Tài nguyên và Môi trường, UBND huyện Bến Cát để được hướng dẫn cụ thể.

CafeLand kết hợp Công ty Đất Luật
Mọi thông tin bài vở hoặc ý kiến đóng góp cũng như thắc mắc liên quan đến thị trường bất động sản xin gửi về địa chỉ email: banbientap@cafeland.vn; Đường dây nóng: 0942.825.711.

Ý kiến của bạn

Tên dự án Triệu đồng
Hòa Bình Green Đà Nẵng 1,221 - 2,277
Central Coast Đà Nẵng 837 - 2,030
Royal Sea 1,800 - 2,626
Prosper Plaza 865 - 1,236
Tabudec Plaza 1,260 - 1,855
Tòa P1 Imperial Plaza 1,989 - 3,570
Condetel Carava Resort 2,200 - 3,064
Airlink City 390 - 878
Vision Bình Tân 750 - 1,283
Park View Tower Hoàng Mai 1,221 - 1,714
CafeLand.vn là Tạp chí bất động sản hàng đầu tại Việt Nam và duy nhất chuyên về bất động sản. Cung cấp cho các độc giả những thông tin chính xác và những góc nhìn phân tích nhận định về thị trường bất động sản từ các chuyên gia trong ngành. Ngoài ra, CafeLand còn cung cấp cho độc giả tất cả các thông tin về sự kiên, dự án, các xu hướng phong thủy, nhà ở để các bạn có cái nhìn tổng quan hơn về thông tin bất động sản tại Việt Nam.