Khu nhà ở cao tầng – nhà ở xã hội thuộc dự án Khu nhà ở tại xã Uy Nỗ.
Dự án được triển khai trên diện tích khu đất khoảng 15.286m2, tổng diện tích xây dựng khoảng 6.877,6m2, với quy mô gồm 4 khối nhà cao 9 tầng, 1 tầng hầm với tổng diện tích sàn 61.086,2m2 và cung cấp ra thị trường 466 căn hộ.
Được biết chủ đầu tư dự án là Tổng Công ty 319 Bộ Quốc phòng, tiền thân là Sư đoàn 319 - Quân khu 3, được Bộ Quốc phòng quyết định thành lập từ ngày 7/3/1979. Công ty hoạt động đa ngành nghề, trong đó tập trung vào các lĩnh vực mũi nhọn như: Xây dựng công trình dân dụng, công nghiệp, giao thông, thủy lợi; dò tìm, xử lý bom, mìn, vật nổ; khai thác, chế biến khoáng sản, kinh doanh thương mại; đầu tư, kinh doanh bất động sản; đầu tư khai thác các dự án BT, BOT giao thông…
Không chỉ dự án tại Đông Anh, trong danh mục kế hoạch các dự án đầu tư xây dựng nhà ở, khu đô thị (đợt 3) của Kế hoạch phát triển nhà ở TP. Hà Nội giai đoạn 2021 - 2025 có 6 dự án nhà ở xã hội tại 4 quận, huyện gồm: Các quận Ba Đình, Long Biên; các huyện Thanh Trì, Thạch Thất.
Trước đó, ngày 5/12 vừa qua, dự án nhà ở xã hội tại ô đất NO1 khu đô thị Hạ Đình (xã Tân Triều, huyện Thanh Trì, TP. Hà Nội) có diện tích hơn 9.300 m2 thuộc quỹ đất 20% của Khu đô thị mới Hạ Đình cũng chính thức khởi công.
Quy mô dự án gồm tòa nhà cao 25 tầng, cung cấp tổng số 440 căn hộ. Dự án do liên doanh Tổng Công ty Đầu tư phát triển hạ tầng đô thị UDIC - Công ty TNHH một thành viên và Công ty CP Xây dựng lắp máy điện nước Hà Nội - Haweico và Công ty CP Kinh doanh và phát triển nhà DAC Hà Nội làm chủ đầu tư.
Theo Đề án xây dựng ít nhất 1 triệu căn hộ NƠXH giai đoạn 2021 – 2023 (tại Quyết định 338/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ), Hà Nội là một trong những địa bàn được giao nhiệm vụ triển khai trọng điểm. Cụ thể, trong giai đoạn này Hà Nội phải hoàn thành 56.200 căn (18.700 căn giai đoạn 2021 - 2025 và 37.500 căn giai đoạn 2026 – 2030).
Trong năm 2024, TP.Hà Nội dự kiến hoàn thành khoảng 10.000 căn hộ NƠXH tại 7 dự án, trong đó 3 dự án đang triển khai dự kiến hoàn thành 78.000m2 sàn với 1.180 căn hộ; 4 dự án phát triển mới với 0,7 triệu m2 sàn, khoảng 9000 căn hộ.
Như vậy, giai đoạn 2021 - 2030, TP.Hà Nội đã và đang triển khai 63 dự án đầu tư xây dựng NƠXH với khoảng 61.900 căn hộ, cơ bản đáp ứng chỉ tiêu đã được Chính phủ giao tại Đề án 338.
-
Hà Nội sẽ có thêm trên 15.500 căn nhà ở xã hội trong giai đoạn 2021- 2025
Sở Xây dựng TP Hà Nội cho biết, dự kiến Hà Nội có 19 dự án nhà ở xã hội (NƠXH) được hoàn thành trong giai đoạn 2021-2025 với khoảng 15.540 căn.
-
Nhà ở xã hội sẽ "bùng nổ" với gói tín dụng 100.000 tỷ từ trái phiếu Chính phủ?
Trong bối cảnh nhu cầu nhà ở xã hội tại Việt Nam ngày càng tăng cao, Bộ Xây dựng đã đề xuất triển khai một gói tín dụng ưu đãi trị giá 100.000 tỷ đồng nhằm hỗ trợ phát triển phân khúc nhà ở xã hội. Đây là một trong những giải pháp tài chính đột phá, nhằm giải quyết tình trạng thiếu hụt vốn trầm trọng trong lĩnh vực này, đồng thời mở ra cơ hội sở hữu nhà ở cho hàng triệu người lao động có thu nhập thấp.
-
Giá chung cư Hà Nội lập đỉnh 5 năm, dự án nào đang mở bán?
Thị trường căn hộ Hà Nội trong quý I/2026 ghi nhận mặt bằng giá cao nhất trong vòng 5 năm trở lại đây, với nhiều dự án sơ cấp vượt mốc 100 triệu đồng/m2. Trong bối cảnh nguồn cung tiếp tục dịch chuyển ra vùng ven và người mua ngày càng chọn lọc, hàng...
-
Phân khúc nào sẽ lên ngôi trong chiến lược đưa bất động sản thành ngành kinh tế giá trị cao của Hà Nội?