.jpg)
Phối cảnh dự án Khu nhà ở xã hội tại ô đất CT3, CT4 Khu đô thị mới Kim Chung. Ảnh: Handico
Theo thông báo, thời gian tiếp nhận hồ sơ mua, thuê và thuê mua căn hộ bắt đầu từ ngày 17/11 đến 3/1/2026 (không tính thứ Bảy, Chủ nhật và ngày lễ). Việc ký hợp đồng mua bán dự kiến diễn ra trong quý 1/2026 và bàn giao căn hộ vào quý 4/2026.
Dự án CT3 Kim Chung do Liên danh Tổng công ty Đầu tư và Phát triển nhà Hà Nội (Handico) và Tổng công ty Viglacera - CTCP làm chủ đầu tư.
Dự án gồm 3 tòa nhà cao từ 9 đến 12 tầng, mật độ xây dựng chỉ 33,78%, quy mô dân số khoảng 3.900 người. Tổng diện tích sàn xây dựng đạt hơn 109.000 m2, cung cấp 1.104 căn hộ, trong đó có 929 căn nhà ở xã hội. Cụ thể, dự án dành 589 căn để bán (diện tích 58,9 - 64 m2), 212 căn cho thuê (49,5 - 59,2 m2) và 128 căn thuê mua (58,9 - 59 m2).
Mức giá bán 18,4 triệu đồng/m2 (đã gồm VAT và phí bảo trì) được Sở Xây dựng lưu ý là giá tạm tính, mức giá chính thức sẽ được phê duyệt theo quy định hiện hành. Mức giá cho thuê dự kiến là 91.700 đồng/m2/tháng, còn thuê mua là 312.860 đồng/m2/tháng.
Để đảm bảo quá trình tiếp nhận hồ sơ diễn ra minh bạch và công bằng, mỗi ngày chủ đầu tư chỉ tiếp nhận khoảng 50 bộ hồ sơ. Trong trường hợp vẫn còn thời gian làm việc, đơn vị sẽ tiếp nhận bổ sung để hỗ trợ người dân có nhu cầu.
Trước đó, dự án nhà ở xã hội tại xã Uy Nỗ (huyện Đông Anh cũ), nay là xã Đông Anh, đã được mở bán với giá hơn 20,6 triệu đồng/m2, các căn hộ có diện tích từ 40 - 76,6 m2, giá dao động từ 824 triệu đến gần 1,58 tỷ đồng.
Hiện nay, Hà Nội còn hai dự án khác cũng đang nhận hồ sơ gồm: nhà ở xã hội Thượng Thanh (Rice City Long Châu, phường Bồ Đề) và nhà ở xã hội tại ô đất CT1, CT3, CT4 thuộc khu đô thị Kim Hoa (xã Tiến Thắng).
Với hàng loạt dự án được mở bán liên tiếp, cùng mức giá dao động quanh ngưỡng 1 tỷ đồng, thị trường nhà ở xã hội Hà Nội cuối năm 2025 được dự báo sẽ tạo nên làn sóng quan tâm mạnh mẽ từ người mua thực, nhất là trong bối cảnh nhu cầu an cư vẫn đang bỏ xa nguồn cung.
-
Ai được giao làm dự án nhà ở xã hội hơn 2.000 tỷ đồng tại Bắc Ninh?
Bắc Ninh vừa chính thức “bật đèn xanh” cho dự án khu nhà ở xã hội phường Phương Liễu, tổng vốn đầu tư hơn 2.013 tỷ đồng, hứa hẹn cung cấp gần 1.800 căn hộ dành cho người thu nhập thấp và công nhân khu công nghiệp.
-
Bắc Ninh phê duyệt dự án nhà ở xã hội hơn 1.200 tỷ đồng
Bắc Ninh tiếp tục thể hiện quyết tâm phát triển đô thị gắn với an sinh khi vừa phê duyệt dự án khu nhà ở xã hội trị giá hơn 1.200 tỷ đồng tại phường Nam Sơn.
-
Không để người dân “chen chúc, chạy vạy” mua nhà ở xã hội
Thủ tướng Phạm Minh Chính lưu ý chính sách cần thuận lợi, minh bạch, không để người dân phải “chen chúc, chạy vạy” mới được mua nhà ở xã hội.
-
Hải Phòng xác nhận thêm 2.216 căn nhà ở xã hội của Vinhomes đủ điều kiện mở bán
Thị trường nhà ở xã hội tại Hải Phòng tiếp tục đón thêm nguồn cung quy mô lớn khi Sở Xây dựng thành phố vừa xác nhận 2.216 căn hộ hình thành trong tương lai tại dự án nhà ở xã hội do Vinhomes làm chủ đầu tư đã đủ điều kiện được đưa vào kinh doanh....