• Quyền thừa kế của người Việt Nam định cư ở nước ngoài

    Quyền thừa kế của người Việt Nam định cư ở nước ngoài

    03/05/2019 8:13 AM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Gia đình nội có phân chia đất cho cha tôi. Cha tôi đã mất và gia đình đồng ý chia đất cho mẹ tôi đứng tên. Mảnh đất hiện đang được cô tôi đứng tên. Mẹ tôi là công dân Mỹ đã đi khỏi Việt Nam từ năm 1975.

  • Người gốc Việt Nam được sở hữu nhà đất tại Việt Nam

    Người gốc Việt Nam được sở hữu nhà đất tại Việt Nam

    22/11/2018 1:50 PM

    Bà Đặng Hoài Mỹ Trinh là người nước ngoài có nguồn gốc Việt Nam (có giấy khai sinh tại Việt Nam). Nay, bà muốn sở hữu một căn hộ chung cư tại Việt Nam bằng cách mua lại căn hộ đó từ doanh nghiệp kinh doanh bất động sản (là doanh nghiệp nhận chuyển nhượng lại một lô căn hộ từ chủ đầu tư) bằng hình thức ký văn bản chuyển nhượng (hợp đồng mua bán căn hộ với doanh nghiệp này).

  • Việt Nam thuộc top nhận kiều hối lớn nhất thế giới

    Việt Nam thuộc top nhận kiều hối lớn nhất thế giới

    25/04/2018 10:08 AM

    Năm ngoái, các lao động nước ngoài đã gửi về nước 13,8 tỷ USD, đứng thứ 10 thế giới.

  • Việt kiều không có quốc tịch Việt Nam có được sở hữu nhà?

    Việt kiều không có quốc tịch Việt Nam có được sở hữu nhà?

    14/03/2018 2:08 PM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Tôi là Việt kiều có quốc tịch Đức và không có quốc tịch Việt Nam do khi nhập tích Đức tôi bị yêu cầu bỏ quốc tịch Việt Nam. Ông bà ngoại tôi ở TP.HCM đã mất có để lại ngôi nhà cho dì tôi đứng tên.

  • Người Việt định cư ở nước ngoài có được nhận thừa kế quyền sở hữu nhà?

    Người Việt định cư ở nước ngoài có được nhận thừa kế quyền sở hữu nhà?

    09/08/2017 1:08 PM

    CafeLand - Theo quy định tại Khoản 1 Điều 186 Luật Đất đai 2013, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng có quyền sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật về nhà ở thì có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

  • Thủ tục cho tặng tài sản đối với Việt kiều

    Thủ tục cho tặng tài sản đối với Việt kiều

    21/06/2017 10:30 AM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Tôi là Việt kiều đang sống ở nước ngoài. Năm 2014 tôi có mua 1 mảnh đất ở Việt Nam và nhờ anh trai đứng tên. Hiện tôi muốn mua thêm 1 căn hộ và cũng nhờ anh đó đứng tên. Tôi định vài năm nữa sẽ về Việt Nam ở và xin lại quốc tịch Việt Nam.

  • Thủ tục cho tặng tài sản đối với Việt kiều

    Thủ tục cho tặng tài sản đối với Việt kiều

    09/06/2017 10:32 AM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Tôi là Việt kiều đang sống ở nước ngoài. Năm 2014 tôi có mua 1 mảnh đất ở Việt Nam và nhờ anh trai đứng tên. Hiện tôi muốn mua thêm 1 căn hộ và cũng nhờ anh đó đứng tên.

  • “Gỡ vướng” việc cấp giấy chứng nhận sở hữu nhà ở cho người nước ngoài

    “Gỡ vướng” việc cấp giấy chứng nhận sở hữu nhà ở cho người nước ngoài

    04/05/2017 11:32 PM

    Hiện nay việc cấp giấy chứng nhận sở hữu nhà ở cho người nước ngoài khiến một số văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất của các địa phương gặp không ít “lúng túng”.

  • Việt kiều có được đứng tên mua đất, mua nhà?

    Việt kiều có được đứng tên mua đất, mua nhà?

    25/08/2016 4:49 PM

    Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Tôi có khách hàng là người Việt nhưng đang định cư tại nước ngoài và muốn mua đất hoặc nhà ở tại Việt Nam. Cho tôi hỏi, nếu mua thì khách hàng đó có được đứng tên hay không? (Hộ khẩu Việt Nam của người này đã cắt, CMND vẫn còn sử dụng). Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

  • Việt kiều có được đứng tên quyền sử dụng đất?

    Việt kiều có được đứng tên quyền sử dụng đất?

    11/07/2016 10:00 AM

    Bạn tôi là Việt kiều Pháp, có 2 quốc tịch Pháp và Việt Nam có thắc mắc mong được luật sư giải đáp. Có thể chuyển quyền sử dụng đất, đất thổ cư nhưng chưa có nhà trên đất, đất riêng lẻ không nằm trong đất dự án cho bạn tôi đứng tên sổ đỏ được không? Làm thế nào để bạn tôi có đủ điều kiện đứng tên sổ đỏ. Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

  • Cần Thơ sẽ dỡ 100 phòng trọ của Việt kiều xây lấn rạch

    Cần Thơ sẽ dỡ 100 phòng trọ của Việt kiều xây lấn rạch

    07/07/2016 8:00 AM

    Tại cuộc họp báo định kỳ hôm 6-7, ông Nguyễn Ngọc Ánh, Phó Chủ tịch UBND quận Ninh Kiều (TP Cần Thơ), cho biết quận đã phối hợp với UBND phường An Bình để xử lý trường hợp bà Võ Thị Thu Hương, một Việt kiều Mỹ, vi phạm xây dựng.

  • Việt kiều phải làm gì mới được mua nhà?

    Việt kiều phải làm gì mới được mua nhà?

    09/02/2016 7:49 PM

    Một trong những điểm nổi bật của Luật Nhà ở (sửa đổi) năm 2014 là việc mở rộng điều kiện và đối tượng được sở hữu nhà ở Việt Nam. Theo đó, luật cho phép người Việt Nam định cư ở nước ngoài (Việt kiều), tổ chức, cá nhân nước ngoài được mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

  • Việt kiều được miễn thị thực cần điều kiện gì?

    Việt kiều được miễn thị thực cần điều kiện gì?

    30/09/2015 11:12 AM

    CafeLand – Người Việt Nam định cư ở nước ngoài và người nước ngoài là vợ, chồng, con của người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc của công dân Việt Nam sẽ được miễn thị thực trong thời hạn không quá 5 năm.

  • Việt kiều, người nước ngoài mua nhà: Sốt ruột chờ hướng dẫn

    Việt kiều, người nước ngoài mua nhà: Sốt ruột chờ hướng dẫn

    14/09/2015 1:46 PM

    CafeLand – Đã hơn 2 tháng kể từ ngày Luật Nhà ở 2014 có hiệu lực, việc cho Việt kiều và người nước ngoài được mua, sở hữu nhà ở Việt Nam vẫn gặp nhiều khó khăn vì chưa có nghị định, thông tư hướng dẫn cụ thể.

  • Ngày 14/9/2015: Hội thảo “Mở nút thắt cho người nước ngoài, Việt kiều mua nhà tại Việt Nam"

    Ngày 14/9/2015: Hội thảo “Mở nút thắt cho người nước ngoài, Việt kiều mua nhà tại Việt Nam"

    12/09/2015 10:50 AM

    CafeLand - Ngày 14/9 tới, Báo Thanh Niên, Công ty CP Báo Thanh Niên sẽ tổ chức hội thảo “Mở nút thắt cho người nước ngoài, Việt kiều mua nhà tại Việt Nam” vào lúc 8h, tại Him Lam Palace (số 6 đường Tân Sơn, phường 12, quận Gò Vấp, Tp.HCM).

  • Người sinh ở Việt Nam, sống ở nước ngoài thì mua nhà như thế nào?

    Người sinh ở Việt Nam, sống ở nước ngoài thì mua nhà như thế nào?

    07/09/2015 9:26 AM

    Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Tôi có một đứa em gái (em con của cô), sống ở nước ngoài từ nhỏ.

  • Quyền sử dụng đất của người nước ngoài và Việt kiều

    Quyền sử dụng đất của người nước ngoài và Việt kiều

    04/09/2015 9:15 AM

    Câu hỏi từ bạn đọc CafeLand có nội dung:
    Tôi định cư ở Canada trước năm 1975 và không còn giấy tờ tùy thân liên quan đến Việt Nam.

Xem theo ngày
  • Nhân vật tiêu điểm

Chia sẻ thông tin dự án tại đây
Viet Kieu - Các bài viết về viet kieu - Tin nhanh bất động sản, nhà đất, mua bán nhà đất CafeLand