Một dự án của Công ty cổ phần Cà phê Trung Nguyên tại Đắk Lắk. (ảnh minh họa)
Theo đó, UBND tỉnh Lâm Đồng giao Sở Tài nguyên và Môi trường phối hợp với các cơ quan liên quan xem xét đề nghị của UBND huyện Bảo Lâm và báo cáo trước ngày 9/6.
Trước đó, ngày 5/5/2023, UBND huyện Bảo Lâm có Tờ trình đề nghị UBND tỉnh xem xét, ban hành quyết định thu hồi đất dự án Khu Thưởng lãm và trưng bày sản phẩm cà phê Trung Nguyên Legend - Lộc An để có cơ sở xây dựng phương án quản lý, khai thác diện tích đất.
UBND huyện Bảo Lâm cho biết, tháng 9/2022, UBND tỉnh đã có quyết định chấm dứt dự án đầu tư Khu Thưởng lãm và trưng bày sản phẩm cà phê Trung Nguyên Legend - Lộc An.
Đồng thời, UBND tỉnh Lâm Đồng cũng đã ban hành văn bản về việc quản lý, sử dụng diện tích đất thu hồi dự án Khu Thưởng lãm và trưng bày sản phẩm cà phê Trung Nguyên Legend - Lộc An.
Theo đó, UBND tỉnh Lâm Đồng giao UBND huyện Bảo Lâm quản lý diện tích đất sau khi thu hồi đúng quy định.
Để có cơ sở xây dựng phương án quản lý, khai thác diện tích đất nêu trên phù hợp với quy định của pháp luật và quy hoạch có liên quan, UBND huyện Bảo Lâm kiến nghị UBND tỉnh Lâm Đồng xem xét, ban hành quyết định thu hồi diện tích đất nêu trên và giao về UBND huyện Bảo Lâm để làm cơ sở quản lý theo quy định.
Dự án Khu Thưởng lãm và trưng bày sản phẩm cà phê Trung Nguyên Legend - Lộc An được UBND tỉnh Lâm Đồng chấp thuận chủ trương đầu tư dự án với diện tích 15.529 m2 và tổng mức đầu tư dự kiến 33 tỷ đồng. Trong đó, Công ty Trung Nguyên bỏ vốn 15 tỷ đồng, phần còn lại là 18 tỷ đồng từ các nguồn huy động khác.
Việc chấm dứt hoạt động dự án này là thực hiện theo kết luận của Thanh tra Bộ Kế hoạch - Đầu tư vì dự án của Công ty Trung Nguyên chậm tiến độ, vi phạm Luật Đất đai 2013, Luật Đầu tư 2014 và 2020.
-
Bất động sản 24h: Lâm Đồng hủy bỏ việc tạm dừng tách thửa đất
Dự án 1.500 tỉ đồng xây dựng, nâng cấp tuyến đường kết nối TP.HCM – Long An sẽ hoàn thành năm 2024; Bình Thuận sẽ xây dựng gần 10.000 căn hộ nhà ở xã hội; Lâm Đồng “cởi trói” cho việc tách thửa đất... là những thông tin đáng chú ý trong 24h qua.
-
Lang Biang – Đà Lạt đẩy mạnh quy hoạch liên phường, phát triển loạt dự án mới
Phường Lang Biang – Đà Lạt đang đẩy mạnh công tác quy hoạch liên phường, phát triển các khu dân cư và nhà ở xã hội nhằm mở rộng không gian đô thị, đáp ứng nhu cầu nhà ở và thu hút đầu tư trên địa bàn....
-
Thaco muốn đầu tư nhiều dự án tại Lâm Đồng
Lãnh đạo tỉnh Lâm Đồng vừa có buổi làm việc với Công ty Cổ phần Tập đoàn Trường Hải (Thaco) về tình hình thực hiện, định hướng triển khai các dự án trên địa bàn tỉnh thời gian tới.
-
Quy hoạch xã Đức Trọng thành trung tâm hành chính - chính trị mới của Lâm Đồng
UBND tỉnh Lâm Đồng vừa ban hành quyết định phê duyệt nhiệm vụ quy hoạch chung xã Đức Trọng, trong đó định hình xã này trở thành Trung tâm hành chính - chính trị mới của tỉnh.
-
Nhà ở xã hội mới nhất: 8 dự án NOXH, tái định cư tại TP.HCM được đưa vào diện khẩn cấp; sắp triển khai 1.250 căn tại trung tâm Bắc Ninh
Tuần qua, thị trường nhà ở xã hội (NOXH) ghi nhận nhiều chuyển động đáng chú ý. Cụ thể, TP.HCM đưa 8 dự án NOXH, tái định cư vào diện triển khai khẩn cấp; Bắc Ninh chấp thuận dự án 1.250 căn tại phường Kinh Bắc; Hà Nội mở bán 178 căn từ 14,5 triệu/m2...